Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पेट्रोल-डिझेल स्थिर पण, ‘या’ इंधनाने दिलाय झटका..! दरवाढीमुळे प्रथमच ‘तो’ टप्पाही केला पार..

मुंबई : जागतिक बाजारात कच्च्य तेलाच्या किंमती वाढल्यानंतर आज जेट इंधनाच्या किंमती तब्बल 18 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. यंदाच्या सलग सहाव्या दरवाढीमुळे जेट इंधनाच्या किमती प्रथमच 1 लाख रुपये प्रति किलोलिटरच्या वर पोहोचल्या आहेत. सरकारी इंधन किरकोळ विक्रेत्यांनी जारी केलेल्या किमतीच्या अधिसूचनेनुसार, राष्ट्रीय राजधानीत एव्हिएशन टर्बाइन इंधन (ATF) 17,135.63 रुपये प्रति किलो किंवा 18.3 टक्क्यांनी वाढून 110,666.29 रुपये प्रति किलोलीटर केले आहे. विमानात फक्त एटीएफचा वापर केला जातो.

Advertisement

गेल्या पंधरा दिवसांतील बेंचमार्क इंधनाच्या सरासरी आंतरराष्ट्रीय किमतीच्या आधारे दर महिन्याच्या 1 आणि 16 तारखेला जेट इंधनाच्या किमती सुधारित केल्या जातात. रशियाच्या युक्रेनवर आक्रमणानंतर पुरवठा खंडित होण्याच्या भीतीने आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किमती गेल्या आठवड्यात प्रति बॅरल $140 पर्यंत वाढल्या, हे जवळपास 14 वर्षातील उच्चांक आहे. तथापि, आता किंमती प्रति बॅरल US$ 100 च्या आसपास आहेत. बुधवारी ब्रेंट क्रूड तेल प्रति बॅरल 100 डॉलरच्या वर व्यवहार करत होते.

Advertisement

मुंबईत ATF ची किंमत 1,09,119.83 रुपये प्रति किलोलीटर आणि कोलकात्यात 1,14,979.70 रुपये झाली आहे. चेन्नईमध्ये जेट इंधनाची किंमत प्रति किलो 1,14,133.73 रुपये आहे. विमान कंपनीच्या ऑपरेट खर्चात जेट इंधनाचा वाटा 40 टक्के आहे. यंदा तर नवा उच्चांक गाठला आहे. 2008 मध्ये ते 71,028.26 रुपये प्रति किलोलिटर या सार्वकालिक उच्चांकावर नोंदवले गेले होते, जेव्हा आंतरराष्ट्रीय कच्च्या तेलाच्या किमती प्रति बॅरल $147 वर पोहोचल्या होत्या.

Loading...
Advertisement

2022 च्या सुरुवातीपासून दर पंधरवड्याला एटीएफच्या किमती वाढल्या आहेत. 1 जानेवारीपासून आतापर्यंत सहा वाढल्या आहेत, या वर्षी ATF च्या किमती 36,643.88 kl, किंवा जवळपास 50 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. त्याच वेळी, एटीएफच्या विपरीत, बुधवारी सलग 132 व्या दिवशी पेट्रोल आणि डिझेलचे दर स्थिर राहिले.

Advertisement

विमान प्रवाशांसाठी महत्वाची बातमी..! केंद्र सरकारने घेतलाय ‘हा’ मोठा निर्णय; जाणून घ्या, डिटेल..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply