Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia Ukraine War : अमेरिकेचा आणखी एक झटका..! रशियाचा ‘तो’ महत्वाचा अधिकार काढून घेतला

दिल्ली : रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हमल्यानंतर अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनी रशियावर सर्व प्रकारचे निर्बंध लादले. त्यानंतर अमेरिकेने आणखी एक मोठा निर्णय घेतला आहे, तो म्हणजे रशियाकडून ‘मोस्ट फेव्हर्ड नेशन’ चा (MFN) चा दर्जाही काढून घेतला आहे. रशियाकडून MFN दर्जा काढून घेण्याआधी बायडेन प्रशासनाने युरोपियन युनियन (EU) आणि G-7 गटालाही विश्वासात घेतले आहे. या कारवाईनंतर अमेरिका आणि मित्र देश रशियाकडून होणाऱ्या आयातीवर जास्त शुल्क आकारू शकतील. याबरोबरच रशियन वस्तूंवर बंदी घालण्याचे आणि देशाबाहेरील सेवांवर निर्बंध घालण्याचे मार्गही खुले करण्यात आले आहेत.

Advertisement

बायडेन प्रशासनाच्या या निर्णयामुळे आता अमेरिका आणि त्यांचे मित्र देश रशियाकडून होणाऱ्या आयातीवर जास्त शुल्क घेतील. त्यामुळे रशियाचे मोठेच नुकसान होणार आहे. रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणामुळे अस्वस्थ झालेल्या अमेरिका आणि मित्र राष्ट्रांना रशियाची अर्थव्यवस्था कमकुवत करायची आहे, हे आता स्पष्ट आहे.

Advertisement

याशिवाय, अमेरिकेने रशियाच्या मध्यवर्ती बँकेची मालमत्ता जप्त करणे, निर्यात मर्यादित करणे असे काही निर्बंध टाकले आहेत. विशेष म्हणजे, गेल्या एका महिन्यात अमेरिकेने टाकलेल्या आर्थिक निर्बंधांमुळे रशियाचे चलन रुबल डॉलरच्या तुलनेत तब्बल 76 टक्क्यांनी घसरले आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे मोस्ट फेव्हर्ड नेशनचा दर्जा एका राष्ट्राकडून व्यापारातील सहकारी दुसऱ्या राष्ट्राला दिला जातो. उदाहरणार्थ, याद्वारे, जागतिक व्यापार संघटनेचे 164 सदस्य देश इतरांबरोबर समान व्यवहार करण्यास बांधील आहेत.

Loading...
Advertisement

हेच कारण आहे की जनरल एग्रीमेंट ऑन टैरिफ्स अँड ट्रेड सदस्य देश एकमेकांना वस्तूंवर सीमाशुल्क आकारण्याच्या बाबतीत ‘अनुकूल व्यापार भागीदार’ धोरणाचे पालन करतात. ज्या देशाला MFN दर्जा दिला जातो, तो हा दर्जा देणारा मित्र देश व्यापार आघाडीवर प्राधान्य देतो. याबरोबरच दोन्ही देशांमधील अनेक वस्तू आयात-निर्यातही कोणत्याही शुल्काशिवाय केली जाते.

Advertisement

Russia Ukraine War : रशिया विरोधात ब्रिटेनची मोठी कारवाई..! रशियातील ‘त्या’ खासदारांना नो एन्ट्री; जाणून घ्या..

Advertisement

Russia Ukraine War : रशिया विरोधात अमेरिकेचा नवा प्लान तयार; पहा, आता अमेरिका काय करणार..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply