Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. युद्धाच्या संकटात देशाचा सोने साठा घटला.. पहा, कशामुळे घडलाय ‘हा’ परिणाम..?

मुंबई : जागतिक तणावामुळे गेल्या आठवड्यात कच्च्या तेलाच्या किमती प्रचंड वाढल्या होत्या. तथापि, या काळात देशाच्या परकीय चलनाच्या साठ्यात 39.4 कोटी डॉलरने वाढ झाली. भारतीय रिजर्व्ह बँकेच्या (RBI) मते, परकीय चलनाचा साठा $631.92 अब्ज इतका झाला आहे. याआधी 25 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलन साठा $1.425 अब्ज डॉलरने घसरून $631.527 अब्ज झाला होता. 3 सप्टेंबर 2021 रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलनाचा साठा $642.453 अब्ज डॉलरच्या सार्वकालिक पातळीवर पोहोचला होता.

Advertisement

आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, परकीय चलन साठ्यात वाढ परकीय चलन मालमत्तेत (एफसीए) वाढीमुळे झाली, जी एकूण राखीव रकमेचा महत्त्वपूर्ण भाग आहे. आकडेवारीनुसार, 18 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात, परकीय चलन मालमत्ता 63.4 कोटी डॉलरने वाढून $ 565.466 अब्ज झाले. डॉलरमध्ये व्यक्त केलेल्या परकीय चलनाच्या साठ्यामध्ये ठेवलेल्या परकीय चलन मालमत्तेमध्ये युरो, पौंड आणि येन यांसारख्या गैर-अमेरिकन चलनांचे मूल्यवृद्धी किंवा अवमूल्यन यांचा समावेश होतो.

Advertisement

गेल्या आठवड्यात सोन्याचा साठा मात्र कमी झाला आहे. बँकेच्या आकडेवारीनुसार सोन्याचा साठा 14.7 कोटी डॉलरने कमी होऊन 42.32 अब्ज डॉलरवर आला आहे. सध्या रशिया-युक्रेन संकटाच्या काळात अनेक देशांच्या अर्थव्यवस्थांना जोरदार झटका बसला आहे. अशा परिस्थिती अर्थव्यवस्थांना आधार देण्याच्या उद्देशाने या देशांनी सोने खरेदीकडे मोर्चा वळवला आहे. त्यामुळे त्यांच्याकडील सोन्याच्या साठ्यात वाढ होत आहे. मात्र, देशाचा सोने साठा घटला आहे. याआधी मात्र सोने साठ्यात सातत्याने वाढ होत होती.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, सध्याच्या काळात जागतिक बाजारात सोने चांदीच्या किंमती कमी जास्त होत आहेत. रशिया युक्रेन युद्धाचा परिणाम होत आहे. त्यामुळे सोन्याचे दर कमी जास्त होत आहेत. मागील काही दिवसांपासून सोन्याच्या दरात सातत्याने वाढ होत आहे.

Advertisement

वाव.. देशाकडे सध्या आहे ‘इतके’ सोने; सलग दुसऱ्या वेळेस सोने साठा वाढला; जाणून घ्या अपडेट

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply