Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘पीएफ’ व्याजदर घटणार की वाढणार..? ; आज होतेय महत्वाची बैठक; पहा, काय आहेत महत्वाचे प्रस्ताव..?

मुंबई : कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेच्या (EPFO) केंद्रीय विश्वस्त मंडळाची (CBT) बैठक आज म्हणजेच शुक्रवारपासून गुवाहाटी येथे होत आहे. या दोन दिवसीय बैठकीत चालू आर्थिक वर्षाच्या भविष्य निर्वाह निधीच्या (PF) व्याजासह अनेक प्रस्तावांवर निर्णय होण्याची शक्यता आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, सध्याची आर्थिक परिस्थिती पाहता CBT चालू आर्थिक वर्षात व्याजदर कमी करण्याचा किंवा स्थिर ठेवण्याचा निर्णय घेऊ शकते. वृत्तानुसार, व्याजदरात कपात केल्यास ते 8.35 ते 8.45 टक्क्यांच्या दरम्यान ठेवता येईल. सध्या लाभार्थ्यांना पीएफ योगदानावर (PF Contribution) 8.5 टक्के दराने व्याज मिळत आहे.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धामुळे (Russia-Ukraine War) शेअर बाजारांवरील परिणामाचा उत्पन्नावरही परिणाम होऊ शकतो, असे सीबीटीच्या सूत्रांनी सांगितले. अशा परिस्थितीत 2021-22 या आर्थिक वर्षासाठी पीएफचे व्याजदर स्थिर ठेवता येतील. सूत्रानुसार, व्याजदरात कपात करण्याचाही विचार केला जाऊ शकतो. या बैठकीत EPFO ​​कडे असलेल्या दावा न केलेल्या रकमेतून 100 कोटी रुपये ज्येष्ठ नागरिक कल्याण निधीमध्ये हस्तांतरित करण्याचा प्रस्तावही मांडण्यात येणार आहे. 2015 मध्ये वित्त मंत्रालयाने जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, EPF, PPF आणि इतर बचत योजनांमध्ये असलेली दावा न केलेली रक्कम सात वर्षांनी ज्येष्ठ नागरिक कल्याण निधीमध्ये हस्तांतरित करण्यात यावी.

Advertisement

या बैठकीत निर्गुंतवणुकीनंतर एअर इंडियाच्या नॉन-कन्व्हर्टेबल डिबेंचरची (NCDs) पूर्तता करणे, कमी कामगिरी करणाऱ्या सिक्युरिटीजसाठी निर्गमन धोरण आणि मानक कार्यप्रणाली (SOP), भारत बाँड ईटीएफच्या तिसऱ्या टप्प्यात 400 कोटी रुपयांची गुंतवणूक, श्रेणी-II अंतर्गत गुंतवणूक पर्याय, इक्विटी गुंतवणुकीतून भांडवली नफा मिळवणे असे काही प्रस्ताव सादर केले जाऊ शकतात.

Loading...
Advertisement

या बैठकीत केंद्रीय भविष्य निर्वाह निधी आयुक्तांना (CPFC) जास्त अधिकार मिळू शकतात. ईपीएफओने खरेदी केलेल्या सिक्युरिटीजची कामगिरी चांगली न झाल्यास लवकर विक्रीच्या पर्यायाचाही यात समावेश आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की अस्थिर बाजारातून बाहेर पडण्यासाठी सीपीएफसीला त्वरित निर्णय घेण्याचे अधिकार दिले पाहिजेत.

Advertisement

ईपीएफओचे ई-नॉमिनेशन करा.. नाहीतर पीएफवाल्यांना बसणार असाही फटका..!

Advertisement

नोकरदारांसाठी खुशखबर..! ईपीएफओने घेतलाय महत्वाचा निर्णय; जाणून घ्या, तुमच्यासाठी आहे महत्वाचे..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply