Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

महागाई जोरात..! फक्त एकाच वर्षात जगभरात खाद्य पदार्थांच्या किंमतीत मोठी वाढ; पहा, कुणी केलाय हा खुलासा..

दिल्ली : फेब्रुवारी महिन्यात जगभरातील खाद्यपदार्थांच्या किमतीने विक्रमी पातळी गाठली आहे. United Nations ची संघटना असलेल्या अन्न आणि कृषी संघटनेने (FAO) ही माहिती दिली. अहवालानुसार, गेल्या वर्षाच्या तुलनेत जागतिक खाद्यपदार्थांच्या किमतीत 21 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. खाद्यतेल आणि दुग्धजन्य पदार्थांच्या किमती वाढल्याने ही वाढ झाल्याचे संघटनेचे म्हणणे आहे. कोरोनानंतर बिघडलेल्या परिस्थितीमुळे अन्न उत्पादन अजूनही सावरलेले नाही, तर रशिया आणि युक्रेनमधील परिस्थिती आणखी बिकट झाली आहे. पुरवठ्यावर परिणाम झाल्याने दरात वाढ झाल्याचे दिसून येत आहे.

Advertisement

FAO फूड प्राइस इंडेक्स, जो जगभरातील व्यापारातील खाद्यपदार्थांच्या किमतींचा मागोवा घेतो, फेब्रुवारीमध्ये 140.7 अंकांवर पोहोचला. जानेवारीमध्ये हा निर्देशांक 135.4 वर होता. खाद्यपदार्थांच्या किमतीत वाढ झाल्याचे संघटनेने म्हटले आहे. संघटनेने जारी केलेल्या अहवालात अन्नधान्याच्या किमतीत मोठी वाढ झाल्याचा महागाई दरावर वाईट परिणाम होऊन अन्नधान्याच्या आयातीवर अवलंबून असलेल्या देशात राहणाऱ्या सर्वसामान्य लोकांची अवस्था बिकट होण्याची भीती व्यक्त करण्यात आली आहे. वनस्पती तेलाच्या निर्देशांकात मागील महिन्याच्या तुलनेत 8.5 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. पामतेल, सोया, सूर्यफूल तेलाच्या दरात वाढ झाल्याने खाद्यतेलाच्या महागाईत वाढ झाल्याचे दिसून येत आहे.

Advertisement

सूर्यफूल तेलाच्या एकूण निर्यातीपैकी 80 टक्के युक्रेन आणि रशियाचा वाटा आहे. धान्याच्या दरातही वाढ झाली आहे. आणि जानेवारीच्या तुलनेत निर्देशांक 3 टक्क्यांनी वाढला आहे. डेअरी निर्देशांक 6.4 टक्क्यांनी वाढला. सलग सहाव्या महिन्यात दुग्धजन्य पदार्थांच्या दरात वाढ झाली आहे. त्याचबरोबर आगामी काळात अन्नधान्य महागाई आणखी वाढण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

Loading...
Advertisement

खरेतर, FAO ने ही आकडेवारी फेब्रुवारीसाठी घेतली जेव्हा रशिया आणि युक्रेनमध्ये युद्ध सुरू झाले नव्हते. युद्ध सुरू झाल्यापासून गहू, मक्याचे भाव नवीन विक्रमी पातळीवर पोहोचले आहेत. अशा परिस्थितीत मार्चमध्ये महागाईचा दर वाढण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

तेल-डाळीने बिघडले घराचे बजेट..! देशभरात महागाईने दिलाय जोरदार झटका; पहा, काय आहेत भाव..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply