Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मार्चमध्येच करा ‘ही’ 3 कामे; नाहीतर तुमच्या खिशाला बसणार मोठाच झटका..!

मुंबई : आर्थिक वर्ष 2021-22 चा शेवटचा महिना म्हणजेच मार्च 2022 सुरू झाला आहे. आर्थिक वर्ष संपल्यानंतर पैशांशी संबंधित अनेक निर्णयांची अंतिम तारीखही निघून जाते. या महिन्यातही अशा तीन कामांची शेवटची तारीख आहे. तुमचीही इच्छा असेल की तुम्हाला कोणतीही अडचण येऊ नये, तर 31 मार्चपूर्वी तुम्ही या 3 गोष्टी अवश्य करा. ही कामे तुमच्या कर सुधारित आयटीआर फाइलिंग (Revised ITR Filing), आधार-पॅन लिंकिंग (Aadhaar Pan Linking) आणि गुंतवणूक (कर बचत गुंतवणूक / Tax Saving Investments) यांच्याशी संबंधित आहेत.

Loading...
Advertisement

तुम्हाला उशीर झालेला किंवा सुधारित ITR भरायचा असेल तर तुम्हाला हे काम 31 मार्च 2022 पूर्वी पूर्ण करावे लागेल. कोरोना महामारीमुळे, सरकारने 2020-21 या आर्थिक वर्षासाठी अद्ययावत ITR दाखल करण्याची अंतिम तारीख 31 डिसेंबर ते 31 मार्च 2022 पर्यंत वाढवली होती. तुम्ही 31 मार्च 2022 पर्यंत सुधारित ITR दाखल न केल्यास, तुम्हाला आयकर कायदा 1961 च्या कलम 234F अंतर्गत दंड भरावा लागेल. सरकारने पॅनशी आधार लिंक करण्याची अंतिम तारीख 30 सप्टेंबर 2021 ते 31 मार्च 2022 पर्यंत वाढवली आहे. तुम्ही 31 मार्च 2022 पर्यंत दोन्ही कागदपत्रे एकमेकांशी लिंक करणे आवश्यक आहे, अन्यथा पॅन निष्क्रिय होऊ शकते. पॅन अवैध ठरल्यास, त्यावर प्रक्रिया केल्यास कलम 272 बी अंतर्गत तुम्हाला 10 हजार रुपयांचा दंड होऊ शकतो. जर तुम्हाला कर वाचवण्यासाठी काही गुंतवणूक करायची असेल तर हा महिना तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाचा आहे. जर तुम्ही आर्थिक वर्ष 2021-22 मध्ये काही करमुक्त गुंतवणुकीची योजना आखली होती आणि ती आतापर्यंत केली नसेल, तर आताच करा. जर तुम्ही 31 मार्च 2022 नंतर गुंतवणूक केली तर ती गुंतवणूक पुढील आर्थिक वर्षात मोजली जाईल. अशा परिस्थितीत तुम्ही पुढील वर्षीच त्यावर कर सूट घेऊ शकाल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply