Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. कच्च्या तेलाने आजही केलेय मोठे रेकॉर्ड; जाणून घ्या, 9 वर्षात प्रथमच ‘हे’ घडलेय..?

दिल्ली : कच्च्या तेलाच्या किमतींनी नवीन विक्रमी पातळी गाठली आहे. रशिया युक्रेन युद्धामुळे मागणी आणि पुरवठा यांच्यातील वाढत्या फरकामुळे किमतीत मोठी वाढ झाली आहे. युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धामुळे कच्च्या तेलाच्या किंमती प्रति बॅरल $120 च्या पातळीवर पोहोचल्या आहेत. गेल्या 9 वर्षात प्रथमच कच्च्या तेलाच्या किंमती इतक्या वाढल्या आहेत. कच्च्या तेलाच्या किमतीत झालेल्या या वाढीमुळे देशात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात मोठी वाढ होण्याची शक्यता आहे. देशातील तेलाच्या किरकोळ किमती गेल्या 4 महिन्यांपासून स्थिर आहेत.

Advertisement

ब्रेंट क्रूड आज वाढून प्रति बॅरल $ 119.84 च्या पातळीवर पोहोचले. मागील सत्रात, ब्रेंट प्रति बॅरल $ 112.93 वर बंद झाले होते. म्हणजेच आजच्या सत्रात ब्रेंट क्रूड प्रति बॅरल सुमारे $7 ने वाढले आहे. त्याच वेळी, डब्ल्यूटीआय क्रूड प्रति बॅरल $ 115 पार केले. महिनाभराआधी ब्रेंट क्रूड $91 प्रति बॅरल या पातळीवर होते, तर युद्ध सुरू होण्याआधी कच्च्या तेलाचा दर प्रति बॅरल $95 च्या पातळीवर होता.

Advertisement

मागणीच्या तुलनेत कच्च्या तेलाचा पुरवठा कमी असणे हे किमती वाढण्याचे प्रमुख कारण आहे. रशिया-युक्रेन संकट आणि रशियावर लादलेल्या निर्बंधांमुळे बाजारातील कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्यावर परिणाम झाला आहे. त्याच वेळी, IEA देशांनी त्यांच्या साठ्यातून 60 कोटी बॅरल तेल सोडण्याचा निर्णय घेतला, जो बाजाराच्या अंदाजापेक्षा कमी आहे. त्याच वेळी, उत्पादनात वाढ करण्यासाठी ओपेक देशांकडून कोणताही सकारात्मक निर्णय घेण्यात आलेला नाही. त्यामुळे पुरवठ्यावर वाईट परिणाम होण्याची शक्‍यता असून, त्यामुळे किमतीत वाढ झाली आहे.

Loading...
Advertisement

त्याचबरोबर पुढील आठवड्यापासून देशांतर्गत बाजारात तेलाच्या किरकोळ किमतीत वाढ होण्याची भीती व्यक्त केली जात आहे. जेपी मॉर्गनच्या अहवालात असे म्हटले आहे, की तेल प्रति बॅरल $100 च्या जवळ पोहोचल्याने तेल कंपन्यांचे मोठे नुकसान होत आहे आणि तोटा भरून काढण्यासाठी तेल कंपन्या तेलाच्या किमती वाढवू शकतात. ब्रोकरेज कंपनी जे.पी. मॉर्गन यांनी एका अहवालात म्हटले आहे की, “राज्यातील विधानसभा निवडणुका पुढील आठवड्यात संपतील. त्यानंतर दररोज इंधनाचे दर वाढू शकतात असा अंदाज आहे.”

Advertisement

सार्वजनिक क्षेत्रातील तेल कंपन्या इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशन, भारत पेट्रोलियम आणि हिंदुस्थान पेट्रोलियम यांना कच्च्या तेलाच्या वाढीमुळे पेट्रोल आणि डिझेलवर प्रति लिटर 5.7 रुपयांचा तोटा सहन करावा लागत आहे. जेपी मॉर्गन यांच्या मते, तेल विपणन कंपन्यांना सामान्य विपणन नफा मिळविण्यासाठी किरकोळ किमती प्रति लिटर 9 रुपये किंवा 10 टक्क्यांनी वाढणे आवश्यक आहे.

Advertisement

बाब्बो.. म्हणून तेलाच्या बाजारात उडालाय हाहाकार.. पहा, ‘त्या’ संकटाने कच्चे तेल कुठे पोहोचले..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply