Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारीच.. ‘त्याद्वारे’ देशात घडलेत कोट्यावधींचे व्यवहार.. पहा, तंत्रज्ञानाने कशी केलीय मदत..?

दिल्ली : युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) द्वारे फेब्रुवारी 2022 मध्ये देशात 8.27 लाख कोटी रुपयांचे कॅशलेस रिटेल व्यवहार झाले. ही संख्या मागील महिन्याच्या तुलनेत थोडी कमी आहे. नॅशनल पेमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडियाने (NPCI) मंगळवारी ही माहिती दिली.
NPCI च्या मते, फेब्रुवारी 2022 मध्ये UPI द्वारे एकूण 452 कोटी (4.52 अब्ज) व्यवहार झाले. जानेवारी 2022 मध्ये देशात UPI द्वारे समान कॅशलेस किरकोळ व्यवहार 8.32 लाख कोटी रुपये होते. या कालावधीत यूपीआयद्वारे एकूण 461 कोटी व्यवहार झाले.

Advertisement

NPCI ने म्हटले आहे की NETC FASTag तंत्रज्ञानाद्वारे टोल नाक्यांवर स्वयंचलित संकलन फेब्रुवारी 2022 मध्ये मूल्याच्या दृष्टीने किरकोळ वाढले आहे. या दरम्यान 3,631.22 कोटी रुपयांचे 24.36 कोटी व्यवहार झाले. पुढे, इमिजिएट पेमेंट सर्व्हिस (IMPS) द्वारे इन्स्टंट मनी ट्रान्सफर गेल्या महिन्यात 3.84 लाख कोटी रुपयांवर घसरले, जे जानेवारीमध्ये 3.87 लाख कोटी रुपये होते.

Advertisement

एनआयपीएलचे सीईओ रितेश शुक्ला यांनी निवेदनात म्हटले आहे की, “आम्हाला खात्री आहे की या उपक्रमामुळे एनआयपीएलची तांत्रिक क्षमता वाढण्यास मदत होईल.” UPI ही बँकिंग प्रणाली आहे. त्याच्या मदतीने पेमेंट अॅपद्वारे पैशांचे व्यवहार करता येतात. UPI च्या मदतीने तुम्ही कुठूनही, कोणत्याही खात्यात पैसे ट्रान्सफर करू शकता. UPI च्या मदतीने पेमेंट व्यतिरिक्त इतर अनेक गोष्टी केल्या जातात. सध्या, तुम्ही Phone Pay, Google Pay, Mobikwik, Paytm सारख्या अनेक अॅपद्वारे UPI मदतीने पैशांचे व्यवहार करू शकता.

Loading...
Advertisement

युनिफाइड पेमेंट इंटरफेस किंवा UPI चा वापर मोबाईलवरून इतर कोणत्याही बँक खात्यात पैसे हस्तांतरित करण्यासाठी केला जातो. ही एक संकल्पना आहे जी एका मोबाइल अॅप्लिकेशनद्वारे अनेक बँक खात्यांना पैसे हस्तांतरित करण्यास अनुमती देते. हे नॅशनल पेमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) ने विकसित केले आहे. त्याचे नियंत्रण रिजर्व्ह बँक आणि इंडियन बँक असोसिएशनकडे आहे.

Advertisement

वाव.. ‘त्या’ पद्धतीने देशात घडलेत कोट्यावधींचे व्यवहार; जाणून घ्या, महत्वाची माहिती, नॉलेज होईल अपडेट

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply