Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

महत्वाची बातमी..! केंद्र सरकारने आयुष्मान भारत योजनेत केलाय ‘हा’ मोठा बदल; पहा, काय मिळणार फायदा..?

मुंबई : देशातील नागरिकांसाठी केंद्र सरकार वेळोवेळी नवनवीन योजना आणत असते. या भागात, आधी केंद्र सरकारने गरीब आणि दिव्यांग लोकांना मोफत आरोग्य सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी आयुष्मान भारत राष्ट्रीय सार्वजनिक आरोग्य विमा योजना सुरू केली होती. या योजनेअंतर्गत प्रत्येक कार्डधारकाला 5 लाख रुपयांपर्यंत मोफत उपचाराची सुविधा मिळते.

Advertisement

या कार्डद्वारे अनेक प्रकारच्या आजारांवर उपचार केले जातात. गरीब आणि आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल लोकांना उपचार सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी हे सुरू करण्यात आले आहे. जर तुम्ही देखील या योजनेशी संबंधित असाल तर तुमच्यासाठी एक मोठे अपडेट समोर आले आहे. वास्तविक, सरकारने आयुष्मान भारत योजनेची व्याप्ती आणखी वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे, त्यामागे ही योजना प्रत्येक राज्यात अंमलबजावणी सुरू करणे हे महत्वाचे कारण आहे. आता या योजनेंतर्गत, लाभार्थी अशा वैद्यकीय प्रक्रियेची निवड करू शकतील, जे आरोग्य पॅकेजचा भाग नाहीत.

Advertisement

त्याचबरोबर सरकारने आता त्यात बदल करून लोकांसाठी अधिक फायदेशीर केले आहे. इतकेच नाही तर आयुष्मान भारत योजनेच्या गव्हर्निंग पॅनेलने राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना याबाबत निर्णय घेण्याचे स्वातंत्र्य दिले आहे. या अंतर्गत राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेश प्रशासकीय समितीच्या सूचनेनुसार 5 लाख रुपयांपर्यंतचे अनस्पेसिफाइड सर्जिकल पॅकेज बुक करू शकतील.

Loading...
Advertisement

तसेच, आरोग्य लाभ पॅकेजची किंमत राज्ये ठरवतील. यासाठी, कार्डधारकांना वैद्यकीय प्रक्रियेची यादी देखील देण्यात आली आहे, जेणेकरून ते त्यांच्या प्रदेशानुसार पॅकेज घेऊ शकतील. वास्तविक, आयुष्मान भारत अभियानाची सुरुवात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 2018 साली केली होती. वैद्यकीय खर्च शक्य होत नसलेल्या करोडो भारतीयांसाठी ही योजना सरकारने सुरू केली आहे.

Advertisement

याशिवाय, ही योजना राष्ट्रीय आरोग्य प्राधिकरण (NHA) द्वारे कार्यान्वित केली जाते. राष्ट्रीय आरोग्य प्राधिकरणाचे म्हणणे आहे, की या योजनेत सर्व वैद्यकीय प्रक्रियांचा समावेश करण्यात आला आहे. काही वेळा रुग्णावर शस्त्रक्रिया किंवा उपचार करावे लागतात. अशा परिस्थितीत आता आयुष्मान भारत अंतर्गत या वैद्यकीय प्रक्रियाही दिल्या जाणार आहेत.

Advertisement

देशात सुरू होणार आयुष्मान भारत डिजिटल मिशन; पहा, काय आहे सरकारचे नियोजन; किती रुपयांची केलीय तरतूद..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply