Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain crisis: निर्बंधांचा रशियाला मोठाच फटका; पहा नेमके काय होऊ शकतात परिणाम

दिल्ली : युक्रेनवर (Russia-Ukrain war) हल्ला करणाऱ्या रशियावर अमेरिकेने कठोर निर्बंध जाहीर केले आहेत. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन (Joe Biden) यांनी बुधवारी सांगितले की, त्यांचा देश आपल्या मित्र राष्ट्रांसह रशियावर कठोर निर्बंध लादत आहे. त्याचे परिणामही आता दिसू लागले आहेत. यासह, जगातील 11वी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था असलेल्या रशियाला आंतरराष्ट्रीय आर्थिक व्यवस्थेत वेगळे केले जाऊ शकते. रशियावरील सर्वात कठोर निर्बंधांपैकी एक म्हणजे 630 अब्ज डॉलर्सची परकीय चलन साठा गोठवला गेला आहे. यामुळे रशियन आर्थिक बाजारात खळबळ उडाली आणि रुबल 30 टक्क्यांनी घसरून विक्रमी नीचांकी पातळीवर आला. यामुळे रशियाने व्याजदर 9.5 टक्क्यांवरून 20 टक्क्यांपर्यंत वाढवले ​​आणि परदेशी लोकांना रोखे विकण्यावर बंदी घातली.

Loading...
Advertisement

तसेच स्विफ्ट पेमेंट सिस्टमचे दरवाजेही रशियासाठी बंद करण्यात आले आहेत. रशियन वित्तीय संस्था जगात दररोज 46 अब्ज डॉलरचे व्यवहार करतात. यापैकी 80 टक्के व्यवहार अमेरिकन डॉलरमध्ये होतात. मंजुरीनंतर त्याचा मोठा परिणाम होणार आहे. या निर्बंधांचा रशियाच्या अर्थव्यवस्थेवर मोठा परिणाम होऊ शकतो. रिपोर्ट्सनुसार, देशात एटीएमबाहेर लोकांच्या रांगा लागल्या आहेत. रूबलच्या किमतीत मोठी घसरण होण्याची भीती लोकांना वाटत आहे. देशातील गुंतवणूक झपाट्याने कमी होत आहे. ब्रिटिश पेट्रोलियम आणि शेलसह अनेक परदेशी फंडांनी रशियन मालमत्ता गोठवण्याची घोषणा केली आहे. अनेक कायदा आणि लेखा कंपन्या रशियामध्ये त्यांचे कामकाज बंद करत आहेत तर शेअर बाजारही दोन दिवस बंद आहेत. यामुळे रशियातील महागाई शिगेला पोहोचू शकते. गुंतवणूक कमी होत आहे, चलनाच्या किमती घसरत आहेत. ब्लूमबर्गच्या अहवालानुसार, या निर्बंधांमुळे देशाच्या जीडीपीला 1.5 टक्के फटका बसू शकतो आणि अर्थव्यवस्था मंदीत जाऊ शकते. त्यामुळे देशात अशांतता निर्माण होऊ शकते. 2014 ते 2018 पर्यंत रशियावर निर्बंध होते आणि त्यामुळे रशियाच्या जीडीपीला 1.2 टक्क्यांचा फटका बसला, परंतु यावेळी त्याचा अधिक व्यापक परिणाम होऊ शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply