Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

सर्वसामान्यांचे विमान जमिनीवर..! विमान इंधनाच्या बाबतीत पुन्हा घडलाय ‘तो’ प्रकार; जाणून घ्या..

दिल्ली : आंतरराष्ट्रीय बाजारात तेलाच्या किमती सात वर्षांच्या सर्वाधिक पातळीवर गेल्याने मंगळवारी देशातील विमान इंधनाच्या किमती 3.3 टक्क्यांनी वाढल्या. जागतिक बाजारात तेलाच्या किमती सतत वाढत असल्याने विमान इंधन किंवा एव्हिएशन टर्बाइन इंधन (ATF) च्या किमतीत यंदा 5 व्या वेळेस वाढ झाली आहे. दुसरीकडे, पेट्रोल आणि डिझेलचे दर सलग 117 व्या दिवशी स्थिर राहिले. राष्ट्रीय राजधानीत, सरकारी मालकीच्या तेल विपणन कंपन्यांच्या किंमत सूचनेनुसार एटीएफची किंमत 3,010.87 रुपये प्रति किलो किंवा 3.22 टक्क्यांनी वाढून 93,530.66 रुपये प्रति किलोलीटर झाली आहे.

Advertisement

देशातील विमान कंपन्यांच्या परिचालन खर्चात एटीएफ किंवा जेट इंधनाचा वाटा 45 ते 55 टक्के आहे. देशातील ATF ची किंमत जगात सर्वाधिक आहे. आता पुन्हा एकदा त्यात वाढ करण्यात आली आहे. यामुळे पुन्हा एकदा हवाई प्रवास खर्चिक होऊ शकतो. एटीएफला जीएसटीच्या कक्षेत आणण्याची अनेक दिवसांपासून मागणी होत आहे. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमती पुन्हा एकदा 100 डॉलरच्या पुढे गेल्या आहेत. ब्रेंट क्रूड ऑइलची किंमत प्रति बॅरल $ 102.14 आणि WTI ने $ 96.15 प्रति बॅरल पार केली आहे. वाढत्या किमतीचा सर्वांगीण परिणाम दिसून येत आहे.

Advertisement

कच्च्या तेलाच्या किमती वाढल्याचा थेट परिणाम देशातील पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीवर होतो. मात्र, कच्च्या तेलाच्या जागतिक किमतीत वाढल्यानंतरही भारतीय तेल कंपन्यांनी पेट्रोल-डिझेलच्या दरात बदल केलेला नाही. गेल्या वर्षात दिवाळीपासून कच्च्या तेलाच्या दरात मोठी वाढ झाली असली तरी पेट्रोल आणि डिझेलचे दर स्थिर आहेत.

Loading...
Advertisement

नोव्हेंबर 2021 मध्ये सरकारने पेट्रोल आणि डिझेलवरील कर कमी करून जनतेला दिलासा दिला होता. भारतीय तेल कंपन्यांनी नोव्हेंबरपासून म्हणजेच दिवाळीपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कोणताही बदल केलेला नाही. 5 राज्यांतील निवडणुका संपण्याची शेवटची तारीख 7 मार्च आहे, तर निवडणुकीचे निकाल 10 मार्च रोजी जाहीर होतील. अशा परिस्थितीत 10 मार्चनंतर पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

Advertisement

हवाई उड्डाणाच्या स्वप्नांना झटका..! सर्वसामान्यांचे विमान जमिनीवर; पहा, नेमके काय घडलेय..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply