Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. रशियाच्या विरोधात तब्बल 21 देशांची युक्रेनला मदत; पहा, कोणत्या देशाने काय केली घोषणा..?

दिल्ली : रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणाने जग दोन गटात विभागले आहे. एकीकडे भारतासारखा देश तटस्थ राहण्याचा प्रयत्न करत आहे, तर चीन आणि पाकिस्ताननेही अंतर ठेवले आहे. याशिवाय अमेरिका, ब्रिटन, फ्रान्स, जर्मनी असे पाश्चिमात्य आणि युरोपीय देश उघडपणे रशियाच्या विरोधात आले आहेत. यातील अनेक देशांनी युक्रेनला लष्करी शस्त्रे आणि इतर मदत देण्याचे सांगितले आहे. नाटो प्रमुखांनी सोमवारी युक्रेनला रणगाडाविरोधी शस्त्रे आणि क्षेपणास्त्रांचा पुरवठा करण्याची घोषणा केली. आतापर्यंत एकूण 21 देशांकडून युक्रेनला मदत जाहीर करण्यात आली आहे.

Advertisement

युक्रेनला शस्त्रे खरेदी करता यावीत यासाठी अमेरिकेने युक्रेनला $350 ची अतिरिक्त मदत जाहीर केली आहे. गेल्या वर्षभरात अमेरिकेने युक्रेनला मोठी मदत केली आहे. युद्धानंतरही अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांनी अमेरिकन सैन्य युक्रेनमध्ये जाणार नाही, मात्र सर्वतोपरी मदत केली जाईल, अशी घोषणा केली आहे.

Advertisement

युरोपियन युनियनच्या नेत्यांनी युक्रेनला मदत म्हणून 450 दशलक्ष युरो मंजूर केले आहेत. ही रक्कम युक्रेनला शस्त्रास्त्रे खरेदी आणि वितरणासाठी द्यायची आहे. युरोपियन युनियनचे परराष्ट्र धोरण प्रमुख जोसेप बोरेल म्हणाले की, युक्रेनमध्ये अनेक देशांकडून लढाऊ विमाने पाठवली जात आहेत. कॅनडा युक्रेनला धोकादायक लष्करी शस्त्रे पाठवत आहे. 500 दशलक्ष कॅनेडियन डॉलर्स देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. युक्रेनला आपल्या संरक्षणासाठी शस्त्रे खरेदी करता यावीत म्हणून ही रक्कम दिली जात आहे.

Loading...
Advertisement

जर्मनीने सर्वसाधारणपणे इतर देशांना शस्त्रे निर्यात करणे टाळले आहे. पण युक्रेनला मदत करण्यासाठी तो उघडपणे पुढे आला आहे. जर्मनीने 1,000 रणगाडे विरोधी शस्त्रे, 500 क्षेपणास्त्रे आणि 9 हॉवित्झर पाठवण्याची घोषणा केली आहे. इतकेच नाही तर जर्मनीने 14 लष्करी वाहने आणि 10,000 इंधन पाठवण्याचेही सांगितले आहे. स्वीडननेही युक्रेनला 5,000 अँटी टँक रॉकेट पाठवण्याची घोषणा केली आहे. स्वीडनने 1939 नंतर पहिल्यांदाच कोणत्याही देशाला शस्त्रे पाठवली आहेत.

Advertisement

फ्रान्सकडूनही सातत्याने युक्रेनला लष्करी शस्त्रे पाठवली जात आहेत. याशिवाय मानवतावादी मदतही जाहीर करण्यात आली आहे. फ्रान्सचे म्हणणे आहे, की त्यांनी सुरुवातीच्या टप्प्यात युक्रेनला मदत करण्याचा निर्णय घेतला. ब्रिटनकडून आगामी काळात युक्रेनला मोठी मदत जाहीर करण्यात आली आहे. तथापि, ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन युक्रेनला मदत करण्यासाठी कसे काम करतील हे सांगितलेले नाही. तुर्की, इटली आणि ग्रीससह या देशांनीही मदत करण्याचे ठरवले आहे. अमेरिका, कॅनडा, ब्रिटन आणि जगातील अनेक देशांनी युक्रेनला मदत करण्याचे सांगितले आहे. या देशांमध्ये बेल्जियम, पोर्तुगाल, ग्रीस, रोमानिया, इटली, तुर्की यांचा समावेश आहे.

Advertisement

रशियाची मोठी कारवाई..! ‘त्या’ 36 देशांना आता रशियात नो एन्ट्री; पहा, कशामुळे घेतलाय ‘हा’ निर्णय ?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply