Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : रशिया विरोधात आता ‘गुगल’ ही मैदानात..! रशियाची ‘अशी’ करणार आर्थिक नाकेबंदी..

मुंबई : रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धात सध्या रशिया युक्रेनवर भारी पडत असला तरी या युद्धात रशियालाही मोठे नुकसान सहन करावे लागत आहे. एकतर अमेरिकेसह अनेक देशांनी रशियावर अत्यंत कठोर आर्थिक प्रतिबंध टाकले आहेत. त्यामुळे रशियाचे मोठे नुकसान होत आहे. तर आता रशियाला आणखी एक जोरदार झटका बसला आहे. जगातील दिग्गज टेक कंपनी कंपनी गुगलनेही असा निर्णय घेतला आहे. ज्यामुळे रशियाचे मोठे आर्थिक नुकसान होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

गुगलने रशियाविरोधात अनेक कठोर पावले उचलली आहेत. Google ने युक्रेनमधील त्यांच्या नकाशेचे थेट वैशिष्ट्य तात्पुरते बंद केले आहे. युक्रेनच्या नागरिकांच्या हितासाठी हा निर्णय घेतल्याचे गुगलने म्हटले आहे. गुगल मॅप लाईव्ह फीचरमुळे युजर्सना ट्रॅफिकची लाईव्ह माहिती मिळते. स्थानिक प्रशासनाशी चर्चा केल्यानंतर गुगलने हा निर्णय घेतला.

Advertisement

युक्रेनमध्ये Maps चे लाइव्ह वैशिष्ट्य तात्पुरते बंद केल्यानंतर, Google ने रशियाची सरकारी मीडिया संस्था RT आणि त्याच्या YouTube प्लॅटफॉर्मवरील इतर चॅनेल डिमॉनेटाइज केले आहे, याचा अर्थ ते आता YouTube वरील जाहिरातींद्वारे पैसे कमवू शकत नाहीत. यूट्यूब व्यतिरिक्त गुगलने रशियन राज्य माध्यमांच्या वेबसाइट आणि अॅप जाहिरातींवरही बंदी घातली आहे. याआधी फेसबुकने रशियन राज्य माध्यमांच्या फेसबुक पेजही डिमॉनेटाइज केले आहे.

Advertisement

रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हमल्यानंतर MWC 2022 मध्ये रशियन कंपन्यांचा प्रवेश बंद करण्यात आला आहे. MWC च्या आयोजकांनी सांगितले आहे, की या कार्यक्रमात कोणत्याही रशियन कंपनीचा स्टॉल असणार नाही. रशियावर अमेरिकेने टाकलेल्या काही आंतरराष्ट्रीय निर्बंधानंतर MWC मधून रशियन कंपन्यांना वगळण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. ज्यांचे ब्रँड रशियाचे आहेत, मात्र उत्पादन अमेरिकेत होते, अशा उत्पादनांवरही अमेरिकेने ही बंदी घातली आहे.

Loading...
Advertisement

या बंदीमुळे अमेरिकन कंपन्यांचे मोठे नुकसान होऊ शकते. अमेरिकेने अमेरिकेच्या व्यापार कायद्यानुसार हे निर्बंध टाकले आहेत. अमेरिकन कंपन्यांनी आता रशियाला संगणक, सेन्सर, लेझर, नेव्हिगेशन उपकरणे आणि दूरसंचार, एरोस्पेस आणि सागरी उपकरणे विकण्यासाठी परवाने घेणे आवश्यक आहे. अमेरिकेने काही वर्षांपूर्वी चीनी कंपनी Huawei वर अशीच बंदी घातली होती, ज्यामुळे Huawei चे खूप नुकसान झाले होते.

Advertisement

दोन्ही देशांमध्ये सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान, युक्रेनच्या सरकारी वेबसाइट आणि बँकांवर वारंवार सायबर हमले होत असल्याच्या बातम्या येत आहेत. युक्रेनची संसद आणि इतर सरकारी आणि बँकिंग वेबसाइटवर गेल्या आठवड्यात सायबर हमला झाला होता. या हमल्यानंतर सायबर सुरक्षा संशोधकांनी सांगितले, की अज्ञातांनी शेकडो संगणकांना धोकादायक मालवेअरने संक्रमित केले. संशोधकांनी सांगितले की काही संक्रमित संगणक शेजारच्या लॅटव्हिया आणि लिथुआनियामध्ये होते.

Advertisement

Russia Ukraine War: युक्रेनी शेतकऱ्याची कमाल; रशियन सैन्य झालेय हवालदिल..!

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply