Take a fresh look at your lifestyle.

Gold Price : सोन्याची भाववाढ सुरुच; पहा, आज पहिल्याच दिवशी किती रुपयांनी वाढले सोने..?

मुंबई : सोमवारी सकाळी सोन्या-चांदीचे दर जाहीर झाले. सोमवार आठवड्यातील पहिल्या दिवशी आणि फेब्रुवारी महिन्यातील शेवटच्या दिवशी सोन्याचे दर वाढले. IBJA च्या वेबसाइटनुसार 25 फेब्रुवारीच्या संध्याकाळच्या तुलनेत आजच्या व्यवहारात सोन्याच्या किंमती 223 रुपयांनी वाढल्या. 25 फेब्रुवारीच्या संध्याकाळच्या तुलनेत आज चांदीचे भाव 180 रुपयांनी वाढले. आज सकाळी 24 कॅरेट सोन्याचा भाव 50890 रुपये प्रति 10 ग्रॅम राहिला. चांदीचा भाव आज प्रति किलो 65354 रुपये आहे.

Advertisement

मल्टी कमॉडिटी एक्सचेंजमध्ये 5 एप्रिलसाठी सोन्याचा वायदा भाव सकाळी 50,921 रुपये प्रति 10 ग्रॅम दराने व्यवहार होत होता. शेवटच्या ट्रेडिंग सत्रात तो 50,221 रुपये प्रति 10 ग्रॅमवर ​​बंद झाला. शुक्रवारी 24 कॅरेट सोन्याचा भाव 50,667 रुपये प्रति 10 ग्रॅम होता. चांदीचा भाव प्रतिकिलो 65174 रुपये होता. सर्वात शुद्ध सोने 24 कॅरेट आहे. सोन्याची शुद्धता कॅरेटमध्ये मोजली जाते. सोन्यामध्ये इतर कोणताही धातू मिसळलेला नाही असे त्यात नमूद केले आहे. 18 कॅरेट सोन्यामध्ये 75% सोने आणि 25% इतर धातू असतात.

Advertisement

रशिया आणि युक्रेनमधील वाढत्या तणावामुळे कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमतींमुळे अमेरिकी डॉलरच्या तुलनेत रुपया सोमवारी 40 पैशांनी घसरून 75.33 वर आला. रुपया 75.78 आणि 75.70 च्या रेंजमध्ये व्यवहार करत होता. आंतरबँक परकीय चलन बाजारात डॉलरच्या तुलनेत रुपया कमजोर झाला. सुरुवातीच्या सौद्यांमध्ये, स्थानिक चलन मागील बंद किंमतीपेक्षा 40 पैशांनी कमी होऊन 75.73 वर व्यापार करत होते.

Advertisement

दरम्यान, रशियाने युक्रेनविरुद्ध युद्ध पुकारले आहे. रशिया-युक्रेन संकटाचा थेट परिणाम जागतिक बाजारासह देशांतर्गत सराफा बाजारावर दिसून येत आहे. वाढती महागाई, कच्च्या तेलाच्या किमतीत वाढ आणि भू-राजकीय तणाव या कारणांमुळे देशांतर्गत सोने मार्केटमध्ये सोन्याच्या किमती आणखी वाढण्याची शक्यता व्यक्त होत आहे.

Advertisement

केडिया अॅडव्हायजरीचे संचालक अजय केडिया सांगतात की, सध्याच्या परिस्थितीमुळे गुंतवणूकदारांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. अशा स्थितीत सुरक्षित गुंतवणुकीच्या दृष्टीने सोन्याकडे कल वाढेल, ज्यामुळे देशांतर्गत बाजारात सोने या वर्षाच्या अखेरीस 58000 रुपये प्रति 10 ग्रॅमच्या पुढे पोहोचण्याची शक्यता आहे. परिस्थिती आणखी बिघडल्यास किंमती 60 हजार रुपयांच्या पुढे जाऊ शकतात.

Advertisement

रशिया आणि युक्रेनमधील संकटामुळे गुंतवणूकदार घाबरले आहेत. जगभरातील शेअर बाजारातील प्रचंड अस्थिरता आणि अन्य कारणे पाहता ते सोन्याकडे वळतील. त्यामुळे नजीकच्या भविष्यात सोन्याचे भाव वाढण्याची शक्यता जास्त आहे. अशा परिस्थितीत 31 मार्च 2022 पर्यंत देशांतर्गत बाजारात सोने 53,500 रुपये प्रति 10 ग्रॅमचा टप्पा गाठू शकते.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धाचा सोने दरावर मोठा परिणाम, गुंतवणुकदारांकडून मागणी वाढली..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply