Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : शेअर बाजारातील अस्थिरतेचा अशा प्रकारे घ्या फायदा.. काही काळाने व्हा मालामाल

मुंबई : शेअर बाजारात (Share market) चढ-उतार सुरूच आहेत. रशियाने (Russia) युक्रेनवर (Ukraine) हल्ला केला त्यादिवशी सेन्सेक्स २,७०२ अंकांनी घसरला होता. त्यानंतर दुसऱ्याच दिवशी देशांतर्गत बाजारात तेजी दिसून आली. गेल्या आठवड्यात सेन्सेक्स 3.41 टक्क्यांनी घसरला. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला इक्विटी म्युच्युअल फंडामध्ये (Mutual fund) गुंतवणूक (Investment) करायची असेल तर एक गुंतवणूकदार म्हणून तुम्ही तुमच्या जोखमीचे मूल्यांकन केले पाहिजे. इक्विटी म्युच्युअल फंड पूर्णपणे जोखमीच्या अधीन आहे आणि तो पूर्णपणे बाजाराच्या जोखमीवर अवलंबून आहे.

Advertisement

याचा अर्थ असा की जेव्हा जेव्हा बाजार खाली जातो तेव्हा गुंतवणूकदारांचा पोर्टफोलिओ कमी होतो तर तेजीच्या काळात ते नफा कमावतात. त्यामुळे म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करणाऱ्यांसाठी आर्थिक शिस्त आवश्यक आहे. मालमत्ता वाटपासह वेळोवेळी पोर्टफोलिओचे पुनरावलोकन करा. हे केवळ गुंतवणूक सुरक्षित ठेवत नाही तर चांगले परतावा देखील देते.

Advertisement

वेगवेगळ्या श्रेणींमध्ये गुंतवणूक करा. इक्विटी म्युच्युअल फंडाच्या वेगवेगळ्या श्रेणी असतात. हे स्मॉलकॅप, मिडकॅप, लार्जकॅप आणि मिक्स्ड कॅप असू शकते. तुमच्या जोखमीच्या क्षमतेनुसार फंड निवडा. अस्थिरता जोखीम टाळण्यासाठी गुंतवणूकदारांनी त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणणे महत्त्वाचे आहे. याचा अर्थ मिडकॅप, स्मॉल कॅप, लार्ज कॅप यांचा तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये समावेश करावा.

Advertisement

जेव्हा बाजार अस्थिरतेचा टप्पा सुरू करतो तेव्हा चढ-उतार दोन्ही म्युच्युअल फंडाच्या युनिट्सवर परिणाम करतात. तथापि, लार्जकॅप फंडांचा प्रभाव कमी आहे तर स्मॉलकॅप्समध्ये अधिक अस्थिरता दिसून येते. अस्थिरता वाढल्याने गुंतवणूकदार स्मॉलकॅप, मिडकॅप आणि लार्जकॅपमधील त्यांची गुंतवणूक वाढवू किंवा कमी करू शकतात. जेव्हा बाजार घसरतो तेव्हा तुम्ही स्मॉलकॅप्समध्ये तुमची गुंतवणूक वाढवू शकता. ते उचलल्यावर जास्त परतावा देऊ शकते.

Loading...
Advertisement

दीर्घ मुदतीसाठी म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करण्यावर भर दिला पाहिजे. यामध्ये, अनेक पटींनी परतावा देऊन धोका कमी होतो. गुंतवणूक करताना निधीचा आढावा घेणे आवश्यक आहे. परंतु दररोज असे केल्याने तणाव वाढतो. त्यामुळे वर्षातून तीन ते चार वेळा तुमच्या पोर्टफोलिओचे पुनरावलोकन करा. दीर्घ कालावधीची प्रतीक्षा केल्याने चांगले उत्पन्न मिळू शकते.

Advertisement

म्युच्युअल फंडात गुंतवणूक करण्यासाठी ’15 गुणिले 15 गुणिले 15′ असा नियम आहे. म्युच्युअल फंडामध्ये १५ वर्षे किंवा त्याहून अधिक काळ गुंतवणूक केल्यास १५ टक्क्यांपर्यंत परतावा मिळू शकतो आणि लक्षाधीश होऊ शकतो. म्हणजेच जर तुम्ही 15-15 हजार रुपये 15 वर्षांसाठी गुंतवले तर 15 वर्षानंतर तुम्हाला मॅच्युरिटीवर एक कोटीची रक्कम मिळेल.

Advertisement

शेअर बाजार सध्या ज्या टप्प्यातून जात आहे, गुंतवणूकदारांनी भीतीपोटी आपले शेअर्स विकू नयेत. इतिहास साक्षी आहे, यापूर्वी देखील भू-राजकीय तणाव आणि युद्धांच्या अनेक प्रसंगी बाजार कोसळला होता. परंतु नंतर वेगाने पुनरागमन केले. म्हणून, गुंतवणूकदाराच्या दृष्टिकोनातून कोणत्याही संकटाच्या वेळी समभागांची अंदाधुंद विक्री करणे अविचारी आहे. हे अत्यंत आवश्यक असतानाच केले पाहिजे अन्यथा त्याचा विपरीत परिणाम होऊ शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply