Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्यामुळे’ उडालाय कच्च्या तेलाचा भडका..! भारताकडे आहे ‘हा’ पर्याय; निर्णय घेतला तर लोकांचा ‘असा’ होईल फायदा..

मुंबई : रशिया-युक्रेन संकटामुळे आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमतीत सातत्याने वाढत आहेत. जगातील तिसरा सर्वात मोठा तेल आयातदार असलेला भारत आपल्या गरजेच्या 85 टक्के तेल खरेदी करतो. अशा परिस्थितीत खर्चिक क्रूड तेल मोठा झटका देऊ शकते. त्यामुळे व्यापार तूटही वाढेल. हे धक्के टाळण्यासाठी आणि सर्वसामान्यांना दिलासा देण्यासाठी, सरकार आपल्या मोक्याच्या तेलाच्या साठ्यांचा वापर करू शकते. नोव्हेंबरमध्ये सरकारने तेलसाठ्यातून 5 दशलक्ष बॅरल तेल काढण्याचा निर्णय घेतला होता. यातून आतापर्यंत 35 लाख बॅरल तेल काढण्यात आले आहे. रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणामुळे 24 फेब्रुवारी रोजी आंतरराष्ट्रीय ब्रेंट क्रूड प्रति बॅरल $ 105.58 या सर्वाधिक पातळीवर पोहोचले.

Advertisement

पेट्रोलियम मंत्रालयाचे म्हणणे आहे, की केंद्र सरकार जागतिक ऊर्जा बाजारांवर बारकाईने लक्ष ठेवून आहे. बदलत्या भू-राजकीय परिस्थितीमुळे ऊर्जेच्या पुरवठ्यातील संकटांची माहिती मिळू शकते. सध्याचा पुरवठा स्थिर किमतीत सुरू राहावा यासाठी देश योग्य निर्णय घेण्यास तयार आहे. देश धोरणात्मक पेट्रोलियम साठ्यांमधून तेल सोडण्याच्या, बाजारातील अस्थिरता कमी करण्यासाठी आणि कच्च्या तेलाच्या किमतीत होणारी वाढ रोखण्याच्या उपक्रमाला पाठिंबा देण्यासाठी वचनबद्ध आहे.

Advertisement

आंतरराष्ट्रीय तेलाच्या किमती खाली आणण्यासाठी, अमेरिका, जपान आणि इतर प्रमुख अर्थव्यवस्थांसह भारताने गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये आपत्कालीन साठ्यातून 5 दशलक्ष बॅरल कच्चे तेल सोडण्यास सहमती दर्शवली होती. तेव्हा कच्च्या तेलाची आंतरराष्ट्रीय किंमत प्रति बॅरल 82-84 डॉलर होती.

Advertisement

रशिया हा जगातील दुसरा सर्वात मोठा तेल निर्यातदार आणि तिसरा सर्वात मोठा उत्पादक देश आहे. रशिया दररोज 5 दशलक्ष बॅरल कच्च्या तेलाची निर्यात करतो. 48 टक्के युरोप आणि 42 टक्के आशियाई देश रशियावर अवलंबून आहेत. त्यामुळे रशियाकडून होणाऱ्या आयातीकडे दुर्लक्ष करता येणार नाही.

Advertisement

बाब्बो.. म्हणून तेलाच्या बाजारात उडालाय हाहाकार.. पहा, ‘त्या’ संकटाने कच्चे तेल कुठे पोहोचले..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply