Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तिकडे होतंय युद्ध पण, बिघडणार तुमच्या घरखर्चाचे बजेट; पहा, खाद्यतेल कसा देणार झटका..?

मुंबई : युक्रेन आणि रशियामध्ये सुरू असलेल्या युद्धाचा परिणाम भारतातही दिसून येईल. इथे खाद्यतेलाच्या किमती वाढू शकतात. याचे मुख्य कारण म्हणजे रशिया आणि युक्रेन हे दोन्ही सूर्यफूल तेलाचे मोठे उत्पादक देश आहेत. रशिया आणि युक्रेन युद्धामुळे दोन्हींमध्ये पुरवठ्याची कमतरता असेल, ज्यामुळे किंमती आणखी वाढतील. इतर देशांच्या तुलनेत भारताला जास्त त्रास होईल कारण, देशाच्या सूर्यफूल तेलाच्या आयातीपैकी 90 टक्के तेल रशिया आणि युक्रेनमधून येते.

Advertisement

वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, भारत दरवर्षी सुमारे 2.5 दशलक्ष टन सूर्यफूल तेल वापरतो. परंतु केवळ 50,000 टन सूर्यफूल तेलाचे उत्पादन देशात होते. उर्वरित तेल दुसऱ्या देशांकडून खरेदी करावे लागते. सर्व खाद्यतेलाच्या आयातीमध्ये सूर्यफूल तेलाचा वाटा 14 टक्के आहे. पाम (8-8.5 दशलक्ष टन), सोयाबीन (4.5 दशलक्ष टन) आणि मोहरी तेल (3 दशलक्ष टन) नंतर हे चौथ्या क्रमांकाचे खाद्यतेल आहे. सूर्यफूल तेलाची किंमत फेब्रुवारी 2019 मध्ये 98 रुपये प्रति लिटरवरून फेब्रुवारी 2022 मध्ये 161 रुपये प्रति लिटर झाली.

Advertisement

देशाची सूर्यफूल तेलाची आयात 2019-20 (एप्रिल-मार्च) मध्ये 2.5 दशलक्ष टन आणि 2020-21 मध्ये 2.2 दशलक्ष टन आहे, ज्याचे मूल्य $1.89 अब्ज आणि $1.96 अब्ज आहे. युक्रेनमधून ते 2019-20 मध्ये 1.93 दशलक्ष टन ($1.47 अब्ज) आणि 2020-21 मध्ये 1.74 दशलक्ष टन ($1.6 अब्ज) आयात केले, रशियासह ते सुमारे 0.38 दशलक्ष टन ($287 दशलक्ष) आणि 0.28 दशलक्ष टन ($287 दशलक्ष टन) आयात केले होते. जास्त तेलाच्या किमती भारतासाठी नेहमीच जोखमीचे घटक असतात, ज्यात आयात हा एक प्रमुख घटक असतो. तथापि, तेलाच्या किंमतीतील सध्याची हालचाल प्रामुख्याने युक्रेनच्या संकटामुळे आहे, असे तज्ज्ञांनी सांगितले.

Loading...
Advertisement

जागतिक पातळीवर आणि भारतात कोरोना सुरू झाल्यापासून खाद्यतेलाच्या किमती सातत्याने वाढत आहेत. ही वाढ एवढी वेगाने आहे की केंद्र सरकारला किमतीतील वाढ रोखण्यासाठी अनेक उपाययोजना कराव्या लागल्या.

Advertisement

रशिया-युक्रेनचा वाद.. पण, भडकणार देशातील खाद्यतेल; पहा, सूर्यफूल तेलास कसा बसणार झटका..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply