Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जागतिक संकटाच्या काळात सरकारसाठी खुशखबर.. पहा, कशात वाढलेत 2.76 अब्ज डॉलर..

दिल्ली : सध्याच्या जागतिक अस्थिरतेच्या काळात देशाचा परकीय चलन साठा कमी जास्त होत आहे. 18 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात देशाचा परकीय चलन साठा $2.762 अब्जने वाढून $632.95 अब्ज झाला आहे. या कालावधीत सोन्याच्या साठ्याचे मूल्य $1.274 अब्जने वाढून $41.509 अब्ज झाले. रिजर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (Reserve Bank Of India) शुक्रवारी जारी केलेल्या आकडेवारीत ही माहिती देण्यात आली आहे.

Advertisement

याआधी, 11 फेब्रुवारी 2022 रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलनाचा साठा $1.763 अब्ज डॉलरने घसरून $630.19 अब्ज झाला होता. RBI ने दिलेल्या माहितीनुसार, 11 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात ते $1.763 अब्जने घसरून $630.19 अब्ज झाले. याआधी, 4 फेब्रुवारी 2022 रोजी संपलेल्या आठवड्यात परकीय चलन साठा $2.198 अब्जने वाढून $631.953 अब्ज झाला होता.

Advertisement

शुक्रवारी आरबीआयने जारी केलेल्या साप्ताहिक आकडेवारीनुसार, परकीय चलनाच्या साठ्यात वाढ नोंदली गेली. परकीय चलन मालमत्तेत (FCA) वाढ झाल्यामुळे चलन साठा वाढला. FCA हा एकूण साठा आणि सोन्याच्या साठ्याचा प्रमुख घटक आहे. आकडेवारीनुसार, 18 फेब्रुवारी रोजी संपलेल्या आठवड्यात FCA $ 1.496 अब्जने वाढून $567.06 अब्ज झाले. डॉलरमध्ये नामांकित, FCA मध्ये परकीय चलनाच्या साठ्यामध्ये असलेल्या युरो, पौंड आणि येन सारख्या इतर विदेशी चलनांच्या मूल्यामध्ये वाढ किंवा घट होण्याचा परिणाम देखील समाविष्ट असतो.

Loading...
Advertisement

याशिवाय, अहवाल आठवड्यात सोन्याच्या साठ्याचे मूल्य $1.274 अब्जांनी वाढून $41.509 अब्ज झाले आहे. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) कडे जमा केलेले SDR (स्पेशल ड्रॉइंग राइट्स) $11 दशलक्षने कमी होऊन $19.162 अब्ज झाले. IMF मध्ये ठेवलेला देशाचा चलन साठा 40 लाख डॉलरने वाढून $5.221 अब्ज डॉलरपर्यंत पोहोचला आहे.

Advertisement

दरम्यान, जगभरात सध्या अनिश्चिततेचे वातावरण आहे. युक्रेन-रशिया युद्धाचा फटका अवघ्या जगाला बसत आहे. महागाई वाढली आहे. कच्च्या तेलाचा भडका उडाला आहे. कच्च्या तेलाचे भाव 100 डॉलरच्याही पुढे गेले आहेत. अशा परिस्थितीत सरकारचा परकीय चलन साठा वाढला आहे, हे विशेष म्हणावे लागेल. तसेही साठा कमी जास्त होत आहे. यावेळी मात्र साठा वाढला आहे.

Advertisement

नव्या वर्षात खुशखबर..! घटत चाललेला परकीय चलन साठा वाढला; फक्त सात दिवसात ‘इतक्या’ डॉलरची पडली भर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply