Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

देशात सुरू होणार आयुष्मान भारत डिजिटल मिशन; पहा, काय आहे सरकारचे नियोजन; किती रुपयांची केलीय तरतूद..?

दिल्ली : केंद्रीय मंत्रिमंडळाने शनिवारी आयुष्मान भारत डिजिटल मिशन (ABDM) प्रकल्पास मंजुरी दिली. या योजनेसाठी सरकारने 1600 कोटी रुपयांची तरतूद केली आहे. या प्रकल्पास 5 वर्षांसाठी मान्यता देण्यात आली आहे, अशी माहिती प्रसिद्धी पत्रकात देण्यात आली आहे. राष्ट्रीय आरोग्य प्राधिकरण (NHA) ही आयुष्मान भारत डिजिटल मिशन (ABDM) ची अंमलबजावणी करणारी संस्था असेल. डिजिटल हेल्थ सोल्यूशन्स हे आरोग्य सेवा परिसंस्थेमध्ये गेल्या काही वर्षांत अत्यंत फायदेशीर ठरले आहेत.

Advertisement

कोविन, आरोग्य सेतू आणि ई-संजीवनी यांनी हे दाखवून दिले आहे की तंत्रज्ञान आरोग्य सेवेपर्यंत पोहोचण्यास सक्षम करण्यात भूमिका बजावू शकते. जन धन, आधार आणि मोबाईल (JAM) ट्रिनिटी आणि सरकारच्या इतर डिजिटल उपक्रमांनी या उपक्रमाचा पाया टाकला आहे. अशाप्रकारे, आयुष्मान भारत डिजिटल मिशन (ABDM) डेटा, माहिती आणि पायाभूत सुविधा, आरोग्य-संबंधित वैयक्तिक माहिती संरक्षणाद्वारे ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म तयार करत आहे.

Advertisement

लद्दाख, चंदीगड, दादरा नगर हवेली, दमण आणि दीव, पाँडेचेरी, अंदमान आणि निकोबार बेटे आणि लक्षद्वीप या सहा केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये NHA द्वारे विकसित केलेल्या तंत्रज्ञान व्यासपीठाच्या यशस्वी प्रात्यक्षिकासह ABDM चा पथदर्शी प्रकल्प पूर्ण झाला. 24 फेब्रुवारी 2022 पर्यंत, 17,33,69,087 आयुष्मान भारत आरोग्य खाती तयार केली गेली आहेत आणि 10,114 डॉक्टर आणि 17,319 आरोग्य सुविधा ABDM मध्ये नोंदणीकृत आहेत. या माध्यमातून आरोग्य विभागात काही प्रमाणात रोजगारही उपलब्ध होणार आहेत.

Loading...
Advertisement

लोकांना आरोग्याशी संबंधित सुविधांचा लाभ मोफत मिळावा यासाठी केंद्र सरकारने सप्टेंबर 2018 मध्ये आयुष्मान भारत कार्ड सुरू केले होते. या योजनेंतर्गत प्रत्येक कार्डधारकाला 5 लाख रुपयांपर्यंत मोफत उपचार मिळतात. जे लोक यासाठी पात्र आहेत त्यांना हे कार्ड उपलब्ध आहे. तुम्ही ते ऑफलाइन आणि ऑनलाइन दोन्ही माध्यमातून तयार करू शकता. आयुष्मान भारत कार्डवर अनेक प्रकारच्या सुविधा उपलब्ध आहेत.

Advertisement

कोरोनामुळे व्हावे लागले रुग्णालयात दाखल तर असा घ्या आयुष्मान भारत योजनेचा लाभ

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply