Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. म्हणून युक्रेन एकटाच देतोय रशियाला टक्कर..! अमेरिका, ‘नाटो’ ने ऐनवेळी दिला झटका; पहा, काय आहेत नेमकी कारणे..

मुंबई : रशियन सैन्य आता युक्रेनची राजधानी कीव शहरात पोहोचले आहे. युद्ध सुरूच आहे. रशियन सैन्याने कीवमधील एअरबेसही ताब्यात घेतला आहे. युक्रेनच्या संरक्षण मंत्रालयाचा दावा आहे, की या संघर्षात आतापर्यंत 1,000 पेक्षा अधिक रशियन सैनिक मारले गेले आहेत. या संपूर्ण लढाईत युक्रेन एकाकी पडला आहे. युद्धाआधी जे अमेरिका आणि युरोपीय देश युक्रेनच्या बाजूने बोलत होते ते आता दूर झाले आहेत. युद्धाला दोन दिवस उलटूनही युक्रेनला ना अमेरिकेकडून मदत मिळाली ना नाटोकडून. युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी या संकटाच्या काळात सर्वांनी आम्हाला सोडून गेल्याचे वक्तव्य केले आहे.

Advertisement

बीबीसीच्या वृत्तानुसार, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष बिडेन यांनी आधीच सांगितले आहे की ते युक्रेनमध्ये अमेरिकन सैन्य पाठवणार नाहीत. बिडेन यांच्या निर्णयामागे अनेक कारणे आहेत. पहिले म्हणजे, युक्रेन हा अमेरिकेचा शेजारी देश नाही किंवा अमेरिकेत त्याचा कोणताही लष्करी तळ नाही. दोन्ही देशांमधील राजकीय आणि व्यापारी संबंध मजबूत करण्यात तेलाचे साठे महत्त्वाची भूमिका बजावतात, परंतु युक्रेनमध्ये तेही नाही. या दृष्टिकोनातून, भविष्यात कधीही युक्रेनमुळे अमेरिकेच्या व्यापारावर परिणाम होऊ शकत नाही. अशा अनेक परिस्थिती लक्षात घेऊन हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

Advertisement

कोविडमुळे जगभरातील अनेक देश आधीच आर्थिक संकटाचा सामना करत आहेत. यामध्ये युरोपीय देशांचाही समावेश आहे. आता त्या देशांना युद्धात मदत करून नवा धोका पत्करायचा नाही. अशा परिस्थितीत रशियाने या देशांवरही हमला केला आणि परिस्थिती आणखी बिघडेल. हेच कारण आहे की युद्धाआधी रशियाच्या विरोधात अमेरिकन आणि युरोपीय देशांचे धोरण मवाळ झाले आहे.

Advertisement

अमेरिकन आणि युरोपीय देश सध्या अंतर्गत समस्यांना तोंड देत आहेत. अमेरिका, ब्रिटन, कॅनडा आणि फ्रान्सच्या प्रमुखांना त्यांच्याच देशांतील आव्हानांनी घेरले आहे. अशा परिस्थितीत ते युक्रेनला मदत करू शकत नाहीत. कॅनडामध्ये पंतप्रधान ट्रुडो यांना कोरोना लसींबाबत विरोध होत आहे, तर ब्रिटीश पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांच्यावर पार्टीगेट प्रकरणी राजीनामा देण्याचा दबाव आहे.

Loading...
Advertisement

काही काळापासून नाटोवरही प्रश्न उपस्थित होत आहेत. त्यामुळेच पुतिन यांनी युक्रेनवर आक्रमण करण्याची ही वेळ निवडली आहे. पुतीनच्या इशाऱ्यानंतर अनेक नाटो देश गोंधळात पडले असून मदतीसाठी एकमत नाही. त्यामुळेच नाटो युक्रेनच्या मदतीसाठी पुढे आलेला नाही. जगभरात जी परिस्थिती निर्माण होत आहे, ती पाहता अमेरिका राजकीयदृष्ट्या स्वतःला मजबूत करण्यात व्यस्त आहे. अमेरिका नव्या आघाड्या बनवण्याच्या प्रयत्नात व्यस्त आहे. यामध्ये पाश्चात्य देशही अमेरिकेसोबत आहेत.

Advertisement

दरम्यान, आता अमेरिका आणि काही युरोपीय देशांनी युक्रेनला मदत देण्यासाठी हालचाली सुरू केल्या आहेत. अमेरिकेने आर्थिक मदत देण्याची घोषणा केली आहे. तसेच अन्य देशही मदत करत आहेत. मात्र, ही मदत उशीराने मिळत आहे. यामध्ये लष्करी मदतीबाबत काही दिसत नाही. युक्रेनला सध्या लष्करी मदतीची जास्त गरज आहे. तसे पाहिले तर रशियाने आतापर्यंत युक्रेनचे अतोनात नुकसान केले आहे.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धाचा इफेक्ट..! फक्त एकाच दिवसात सोन्याचे भाव ‘इतक्या’ रुपयांनी पडले; चेक करा, डिटेल..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply