Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तेल कंपन्यांनाही बसलाय जोरदार झटका..! पहा, ‘त्यामुळे’ लिटरमागे किती रुपयांचे होतेय नुकसान..?

मुंबई : पेट्रोल-डिझेलचे दर पुन्हा वाढू शकतात. कारण तेल कंपन्यांना सध्या मोठा फटका बसत आहे. देशांतर्गत एजन्सी ICRA ने ही भीती व्यक्त केली आहे. गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये राज्याच्या निवडणुका जाहीर झाल्यापासून जागतिक पातळीवर निर्माण होणाऱ्या नव्या आव्हानांचा थेट परिणाम कच्च्या तेलावर होत असल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. या उलट तेल कंपन्यांना दरवाढ करता येत नाही. एजन्सीच्या म्हणण्यानुसार, पेट्रोल आणि डिझेलचे दर प्रति लिटर 8 रुपयांपर्यंत कमी आहेत.

Advertisement

तथापि, एमएस (मोटर स्पिरिट) आणि एचएसडी (हाय स्पीड डिझेल) साठी आरएसपी (Retail Sale Price) किती कमी आहे याचा अचूक अंदाज लावणे कठीण आहे. ते 6-8 रुपये/लिटरच्या श्रेणीत असण्याची अपेक्षा आहे. अहवालात म्हटले आहे की, गेल्या वर्षी सरकारने उत्पादन शुल्कात कपात केली होती. त्यामुळे पेट्रोल आणि डिझेलचे दर 100 रुपयांच्या खाली आले आहेत. पण आता रशिया-युक्रेनमधील वाढत्या तणावामुळे कच्च्या तेलाची किंमत 100 डॉलरवर गेली आहे. याचा परिणाम येत्या काही दिवसांत देशातील तेलाच्या किमतीवर होणार आहे.

Advertisement

एजन्सीने म्हटले आहे की 1 एप्रिल रोजी नवीन आर्थिक वर्ष सुरू होण्याआधी उत्पादन शुल्कात कपात केल्याने सरकारी तिजोरीवर 92,000 कोटी रुपयांचा खर्च होईल. इंधनाच्या किमती हा राजकीयदृष्ट्या संवेदनशील मुद्दा आहे आणि उत्तर प्रदेशसह 5 राज्यांच्या निवडणुका जाहीर झाल्यापासून इंधन दरांचा कोणताही आढावा घेण्यात आलेला नाही. जागतिक पातळीवर, कच्च्या तेलाच्या किमती 80 डॉलर प्रति बॅरलच्या वर वाढल्यानंतर 107 डॉलर प्रति बॅरल या सात वर्षांच्या सर्वाधिक पातळीवर पोहोचल्या आहेत.

Loading...
Advertisement

रशिया आणि युक्रेन यांच्यातील तणावादरम्यान, (Russia-Ukraine War) आंतरराष्ट्रीय कच्च्या तेलाच्या किमतींनी 4 सप्टेंबर 2014 नंतर प्रथमच 24 फेब्रुवारी रोजी प्रति बॅरल US$100 चा टप्पा पार केला. फेब्रुवारी 2022 मध्ये भारतासाठी तेलाची किंमत सरासरी US$ 93.1 प्रति बॅरल आहे, जी जानेवारी 2022 मध्ये प्रति बॅरल $84.2 च्या तुलनेत 10.5 टक्क्यांनी जास्त आहे.

Advertisement

बाब्बो.. म्हणून तेलाच्या बाजारात उडालाय हाहाकार.. पहा, ‘त्या’ संकटाने कच्चे तेल कुठे पोहोचले..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply