Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

दुधाची भाववाढ : मुंबईकरांना दुधाचा चटका; ग्रामीण शेतकऱ्यांनाही येणार की नाही याचे ‘अच्छे दिन’

मुंबई : ताबेल्यातून ताजे दूध घेणाऱ्यांना आता आपला खिसा आणखी मोकळा करावा लागणार आहे. मुंबई दूध उत्पादक संघाने दुधाच्या घाऊक दरात प्रतिलिटर 3.5 रुपयांनी वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. असोसिएशनचे अध्यक्ष सीके सिंग यांनी म्हटले आहे की, जनावरे, चारा, औषधे, मजुरी आणि जनावरांची काळजी यांच्या किमती प्रचंड वाढल्या आहेत. महागाईचा दर 10 ते 12 टक्क्यांनी वाढला आहे, मात्र आम्ही केवळ पाच टक्के दरवाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. लोक आमच्या समस्या समजून घेतील आणि आम्हाला नक्कीच साथ देतील. मुंबईत तबेल्यात दर वाढत असतानाच ग्रामीण भागातील शेतकऱ्यांना यामुळे अच्छे दिन येणार की नाही याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

Advertisement

जोगेश्वरी पश्चिम राम मंदिर येथील पारसी वाला तबेला येथे सीके सिंग यांच्या नेतृत्वाखाली ‘द बॉम्बे मिल्क प्रोड्युसर्स असोसिएशन’च्या पदाधिकाऱ्यांची बैठक झाली. बैठकीत दुधाच्या घाऊक दरात लिटरमागे 3 रुपये आणि वाहतूक खर्चात 50 पैशांनी वाढ करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. याआधी घाऊक दर प्रतिलिटर 70 रुपये आणि वाहतूक खर्च 1 रुपये 50 पैसे होते, त्यात वाढ करून दुधाचे 73 रुपये आणि वाहतुकीसाठी 2 रुपये करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. दुधाचे नवे दर 1 मार्च ते 31 ऑगस्ट 2022 पर्यंत लागू असतील. शेवटच्या वेळी 1 एप्रिल 2021 रोजी दुधाच्या दरात 2 रुपयांनी वाढ करण्यात आली होती. तबेल्याच्या ताज्या दुधाच्या घाऊक दरात प्रतिलिटर साडेतीन रुपयांनी वाढ झाल्याने दुधापासून बनवलेल्या इतर खाद्यपदार्थांसह मिठाई महाग होणार आहे. तसे, मुंबई महानगरात आज ताजे दूध 72 ते 80 रुपये प्रतिलिटर किरकोळ बाजारात मिळते.

Loading...
Advertisement

1 मार्चपासून घाऊक दरात वाढ केल्यानंतर आता त्यात पाच ते सात रुपयांनी वाढ होण्याची शक्यता नाकारता येत नाही. दुधाचा व्यवसाय करणारे राम बच्चन सांगतात की, जेव्हा आम्हाला घाऊकमध्येच 75 रुपये मिळतात, तेव्हा दोन-चार-पाच रुपये ही आमची मजुरी आणि कमाई असते, त्यामुळे आम्हालाही त्याच प्रमाणात दर वाढवावा लागतो. मुंबई महानगरात उत्पादनापेक्षा तावळेंच्या ताज्या दुधाला मागणी जास्त आहे. सीके सिंग म्हणतात की मुंबई महानगरात दररोज सुमारे 7 लाख लिटर दुधाचा पुरवठा केला जातो. टेल दुधाच्या उत्पादनात दरवर्षी झपाट्याने घट होत आहे. त्याचे दूध जे लोक या व्यवसायापासून दूर जात आहेत. जे लोक दूध देतात त्यांना जनावरे पाळायची नाहीत. सरकारलाही हा व्यवसाय पुढे नेण्यात रस नाही. जनावरांच्या संगोपनाचा खर्चही वाढत असल्याने दूध उत्पादनावर परिणाम होत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply