Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्थव्यवस्था होणार आणखी फास्ट..! पहा, देशाच्या अर्थव्यवस्थेबाबत कुणी व्यक्त केलाय नवा अंदाज..?

मुंबई : देशाची अर्थव्यवस्था कोरोनाच्या प्रभावातून वेगाने पूर्वपदावर येत आहे आणि योग्य मार्गावर आहे. दरम्यान मूडीज इन्व्हेस्टर सर्व्हिस या एजन्सीने 2022 साठी देशाचा जीडीपी (Gross Domestic Product) वाढीचा अंदाज 9.5 टक्क्यांपर्यंत वाढला आहे. विशेष म्हणजे, मूडीजने याआधी 7 टक्के विकास दराचा अंदाज वर्तवला होता.

Advertisement

भारतीय अर्थव्यवस्थेवर एजन्सीने जारी केलेल्या अहवालानुसार, 2023 साठी जीडीपी वाढीचा अंदाज 5.5 टक्के कायम ठेवण्यात आला आहे. अहवालात असे म्हटले आहे की, कोरोनाचा पराभव केल्यानंतर भारतीय अर्थव्यवस्था वेगाने पुनरागमन करत आहे. मूडीजचा अंदाज आरबीआयच्या अंदाजापेक्षा 60 बेसिस पॉइंट्सने जास्त आहे. 2022-23 मध्ये भारतीय अर्थव्यवस्था 7.8 टक्क्यांनी वाढेल असा अंदाज केंद्रीय बँकेने व्यक्त केला आहे.

Advertisement

आर्थिक वर्ष 2023 मध्ये विकास दर 8.4 टक्के आणि 2024 मध्ये 6.5 टक्के असू शकतो, असे मूडीजने आपल्या अहवालात म्हटले आहे. त्याच्या ग्लोबल मॅक्रो आउटलुक 2022-23 अहवालात, मूडीजने म्हटले आहे की देशातील विक्री कर संकलन, किरकोळ क्रियाकलाप आणि PMI ताकद दर्शवते. मात्र, इंधनाच्या वाढत्या किंमती आणि पुरवठ्यातील अडचणींचा अर्थव्यवस्थेवर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

मूडीजबरोबर आणखी एका एजन्सीने सांगितले की, कोरोना संकटाच्या उद्रेकाला तोंड देत भारतीय अर्थव्यवस्था वेगाने पुनरागमन करत आहे. तथापि, देशाचे मध्यम मुदतीचे कर्ज अनिश्चित राहिले आहे. Fitch ने पुढील आर्थिक वर्षात देशाची वास्तविक GDP वाढ 10.3 टक्के आणि 2021-22 मध्ये 8.4 टक्के राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. संस्थेने आपल्या अहवालात म्हटले आहे, की 1 फेब्रुवारी 2022 रोजी सादर केलेल्या आमच्या आधीच्या बजेटच्या आधारे भौतिक एकत्रीकरण अपेक्षेपेक्षा कमी असू शकते.

Advertisement

२०३० पर्यंत भारत बनेल आशियातील दुसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था.. कोणी केलाय हा दावा

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply