Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मनी लाँडर्सवर ED मेहरबान..! आतापर्यंत फक्त 313 जणांना अटक; पहा कितीजण आहेत मोकाट

मुंबई : केंद्र सरकारने सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले की, बुधवारपर्यंत ईडीकडून देशभरात 4 हजार 700 प्रकरणांची चौकशी सुरू असून फक्त 313 जणांना अटक करण्यात आली आहे. एकूण प्रकरणांची संख्या पाहता हा आकडा खूप कमी आहे. विजय मल्ल्या, मेहुल चोक्सी आणि नीरव मोदी यांच्या मनी लाँड्रिंग प्रकरणात ईडीने न्यायालयाच्या आदेशानुसार 18000 कोटी रुपयांहून अधिक रक्कम जप्त केल्याचे केंद्र सरकारने सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले आहे. सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी विजय मल्ल्या आणि मेहुल चोक्सी आणि नीरव मोदी यांच्याशी संबंधित मनी लाँड्रिंग प्रकरणात सुनावणीदरम्यान ही माहिती दिली. प्रिव्हेन्शन ऑफ मनी लाँडरिंग कायद्याशी संबंधित कायद्याच्या तरतुदीचा अर्थ लावणाऱ्या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी सुरू आहे.

Advertisement

केंद्राने सांगितले की, ईडीने आतापर्यंत 4700 प्रकरणांची चौकशी केली आहे. गेल्या पाच वर्षांत ईडीने दरवर्षी 111 ते 981 प्रकरणांची चौकशी केली आहे. म्हणजेच 2015-16 मध्ये 111 प्रकरणे तपासण्यात आली, तर 2020-21 मध्ये 981 प्रकरणांची चौकशी करण्यात आली. मेहता म्हणाले की, ईडीचे खटले केवळ दंडात्मक नसून प्रतिबंधात्मक आणि नियामकही आहेत. जोपर्यंत अटकेचा संबंध आहे, हा कायदा लागू झाल्यापासून म्हणजे 2002 पासून आतापर्यंत 20 वर्षात, 313 अटक झाली आहेत कारण कायदेविषयक सुरक्षा कडक आहेत. एकूण 67 हजार कोटी रुपयांची रक्कम न्यायालयाच्या आदेशाने कव्हर करण्यात आली आहे.

Loading...
Advertisement

मेहता यांनी आकडेवारीचा हवाला देत म्हटले आहे की हे स्पष्ट आहे की यूके, यूएस, चीन, हाँगकाँग, बेल्जियम आणि रशिया सारख्या देशांमध्ये, मनी लाँडरिंग कायद्यांतर्गत दरवर्षी नोंदवलेल्या प्रकरणांच्या तुलनेत पीएमएलए अंतर्गत तपासासाठी खूप कमी प्रकरणे घेतली जात आहेत. मनी लाँड्रिंग प्रकरणे ही अशी प्रकरणे आहेत ज्यांचा देश खाजगीरित्या उपचार करू शकत नाही. जागतिक परिप्रेक्ष्यातून याला पाहावे लागेल. यामुळे कोणीही बेलगाम घोडा राहणार नाही याची काळजी घ्यावी लागेल. देशभरात 4 हजार 700 प्रकरणांची चौकशी सुरू असून फक्त 313 जणांना अटक करण्यात आल्याने इतरांवर नेमके कोण मेहरबान आहे याचीही चर्चा होत आहे.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply