Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनचा आणखीही एक भारतविरोधी कुरापतनामा..! पहा श्रीलंकेत नेमका काय खेळ चालू केलाय

दिल्ली : श्रीलंकेला कर्जाच्या सापळ्यात (China Sri Lanka Loan) अडकवल्यानंतर चीन आता भारत समर्थक तामिळींना (Sri Lankan Tamils) जवळ करण्याच्या नियोजनात आहे. श्रीलंकेत उपस्थित असलेले चीनचे राजदूत स्वतः जाफनाला भेट देत आहेत. डिसेंबरमध्ये चीनच्या राजदूताने जाफना येथील (Chinese Ambassador Jaffna Visit) तमिळ मच्छिमारांची भेट घेतली आणि अनेक भेटवस्तूंचे वाटप केले. श्रीलंकेत, सिंहली आणि तामिळ यांच्यात सुरू असलेल्या संघर्षामुळे जाफनाचा विकास उर्वरित देशाच्या तुलनेत खूपच कमी झाला आहे. या भागात असलेले तमिळ हे भारत समर्थक मानले जातात. हे खरे आहे की जाफनामध्ये भारत परंपरागतपणे खूप मजबूत शक्ती आहे. अशा परिस्थितीत चिनी अधिकार्‍यांची वाढती आस्था नवी दिल्लीची चिंता वाढवू शकते.

Advertisement

साऊथ चायना मॉर्निंग पोस्टच्या वृत्तानुसार, श्रीलंकेतील चीनचे राजदूत क्यूई झेनहॉंग यांनी डिसेंबरमध्ये जाफनाला भेट दिली होती. अहवालात असे म्हटले आहे की हा प्रदेश नेहमीच चिनी लोकांसाठी मर्यादित राहिला आहे. म्हणून हा दौरा श्रीलंका सरकारच्या आशीर्वादाने झाला. जाफनामध्ये 40 लाख तमिळ लोक राहतात. त्यांचे तामिळनाडू, भारताशी मजबूत भाषिक, धार्मिक आणि सांस्कृतिक संबंध आहेत. भारताची सर्वात मोठी चिंतेची बाब म्हणजे चीन श्रीलंकेच्या मदतीने हिंदी महासागरात आपले वर्चस्व निर्माण करत आहे. अशा परिस्थितीत चीनने श्रीलंकन ​​तामिळांमध्ये घुसखोरी केल्यास भारताची सागरी सुरक्षा धोक्यात येऊ शकते.

Loading...
Advertisement

श्रीलंकेचे राजदूत क्यूई झेनहोंग यांनी त्यांच्या भेटीदरम्यान सोन्याचा मुलामा दिलेली धोतर परिधान केली होती. जाफना येथील प्रसिद्ध स्थानिक मंदिरात नैवेद्य दाखवण्यासाठी ते तामिळ हिंदू रीतिरिवाजानुसार केवळ घोटी परिधान करून अनवाणी पोहोचले. त्यांनी तमिळ मच्छिमारांना कोविड रिलीफ किट आणि फिशिंग गियरचेही वाटप केले. दरम्यान, काही तामिळ मच्छिमारांनी तक्रार केली की, भारतीय मच्छीमार त्यांच्या भागात अवैधपणे शिकार करतात. यानंतर चिनी राजदूत श्रीलंकन ​​सैन्याच्या संरक्षणात राम सेतूला पाहण्यासाठी रवाना झाले.

Advertisement

या अहवालात ऑब्झर्व्हर रिसर्च फाऊंडेशनचे फेलो एन सत्यमूर्ती यांनी निदर्शनास आणून दिले की क्यूई यांच्या श्रीलंकेतील राम सेतू आणि जाफना भेटीचा उद्देश ‘वांशिक तमिळ समस्ये’बद्दल भारतीय संवेदनशीलता लक्षात घेऊन नवी दिल्लीला धोरणात्मक आणि राजकीयदृष्ट्या चिथावणी देण्याच्या उद्देशाने होता. ते म्हणाले की हा संदेश स्पष्ट आहे की चीन श्रीलंकेच्या प्रभावाच्या प्रत्येक क्षेत्रात प्रवेश करण्याचा प्रयत्न करत आहे ज्यामुळे भारताला त्रास होऊ शकतो. कोरोनामुळे श्रीलंकेतील अनेक भागांना भेट देता आली नाही, त्यामुळेच त्यांनी राजदूत म्हणून या भागात जाण्याचा निर्णय घेतला, असे सांगत चीनच्या राजदूताने आपल्या भेटीचे स्पष्टीकरण दिले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply