Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कमी पैशात जास्त फायदा..! पहा, ‘ही’ सरकारी पेन्शन योजना कशी ठरेल तुमच्यासाठी फायदेशीर..

मुंबई : जर तुम्ही सुरक्षित ठिकाणी कुठेतरी गुंतवणूक करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्ही सरकारच्या अटल पेन्शन योजनेत (APY) पैसे गुंतवू शकता. अटल पेन्शन योजना 2015 मध्ये असंघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या लोकांसाठी सुरू करण्यात आली होती, परंतु या योजनेत 18 ते 40 वर्षे वयोगटातील कोणताही भारतीय नागरिक गुंतवणूक करू शकतो आणि पेन्शन घेऊ शकतो, ज्यांच्याकडे बँक किंवा पोस्टामध्ये खाते आहे. या योजनेत ठेवीदारांना 60 वर्षांनंतर पेन्शन मिळू लागते.

Advertisement

अटल पेन्शन योजनेत तुम्ही केलेली गुंतवणूक तुमच्या वयावर अवलंबून असते. या योजनेंतर्गत किमान मासिक 1000 रुपये, 2000 रुपये, 3000 रुपये, 4000 रुपये आणि कमाल 5000 रुपये निवृत्ती वेतन मिळू शकते. जर तुम्हाला या पेन्शन योजनेसाठी नोंदणी करायची असेल, तर तुमच्याकडे बचत खाते, आधार क्रमांक आणि मोबाईल क्रमांक असणे आवश्यक आहे.

Advertisement

तुम्ही जितक्या लवकर अटल पेन्शन योजनेत सामील व्हाल तितके जास्त फायदे तुम्हाला मिळतील. जर एखादी व्यक्ती वयाच्या 18 व्या वर्षी अटल पेन्शन योजनेत सामील झाली तर त्याला वयाच्या 60 वर्षांनंतर दरमहा 5000 रुपये मासिक पेन्शनसाठी 210 रुपये प्रति महिना जमा करावे लागतील. या योजनेत दरमहा 1000 रुपये मासिक पेन्शनसाठी दरमहा केवळ 42 रुपये जमा करावे लागतील. दुसरीकडे 2000 रुपयांच्या पेन्शनसाठी 84 रुपये, 3000 रुपयांसाठी 126 रुपये आणि 4000 रुपयांच्या मासिक पेन्शनसाठी 168 रुपये दरमहा जमा करावे लागतील.

Loading...
Advertisement

अटल पेन्शन योजनेत गुंतवणूक करणाऱ्यांना आयकर कायदा 80C अंतर्गत 1.5 लाख रुपयांपर्यंतचा कर लाभ मिळतो. यातून ग्राहकांचे करपात्र उत्पन्न वजा केले जाते. याशिवाय, विशेष प्रकरणांमध्ये 50,000 रुपयांपर्यंतचा अतिरिक्त कर लाभ उपलब्ध आहे. अशा प्रकारे, या योजनेत 2 लाख रुपयांपर्यंतची वजावट उपलब्ध आहे.

Advertisement

मोदी सरकारच्या ‘या’ योजनेस मिळतोय तुफान प्रतिसाद.. पेन्शनसाठी ‘इतक्या’ लोकांनी केलीय नोंदणी

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply