Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशिया-युक्रेनचा वाद.. पण, भडकणार देशातील खाद्यतेल; पहा, सूर्यफूल तेलास कसा बसणार झटका..

मुंबई : खाद्यतेलाच्या किमती पुन्हा वाढू शकतात. कारण रशिया आणि युक्रेनमधील वाढत्या वादामुळे कच्च्या तेलाचा पुरवठाच धोक्यात आला असे नाही तर युक्रेनमधून सूर्यफूल तेलाची खेप घेऊन भारतात येणारी मालवाहू जहाजेही उशिराने येथे पोहोचतील. खाद्यतेल उत्पादक कंपन्यांनी युक्रेनच्या संकटावर तीव्र चिंता व्यक्त केली आहे आणि रशिया आणि युक्रेनमध्ये युद्ध भडकल्यास रशिया युक्रेनमधून येणारी मालवाहू जहाजे थांबवू शकेल अशी भीती व्यक्त होत आहे. त्याचबरोबर रशियावर निर्बंध लादल्यास भारताचे दुहेरी नुकसान होईल, अशी चिंताही त्यांनी व्यक्त केली आहे कारण भारत रशियाशिवाय युक्रेनमधून सूर्यफूल तेल आयात करतो.

Advertisement

त्यांच्या मते, युक्रेन संकटाचा सूर्यफूल तेलाच्या किरकोळ किमतींवर फारसा परिणाम होणार नाही कारण नंतर अर्जेंटिना आणि रशियाकडून तेल विकत घेतले जाऊ शकते. मात्र, युक्रेनचे संकट अधिक गडद होणार नाही आणि आगामी काळात ते सोडवले जाईल, अशी अपेक्षा त्यांनी व्यक्त केली. इंडियन व्हेजिटेबल ऑइल प्रोड्युसर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष सुधाकर देसाई म्हणाले की, भारत दर महिन्याला सुमारे 2 लाख टन सूर्यफूल तेल आयात करतो आणि काही वेळा हा आकडा तीन लाख टनांपर्यंत पोहोचतो. भारत आपल्या मागणीच्या जवळपास 60 टक्के खाद्यतेलाची आयात करतो आणि जागतिक क्षेत्रातील कोणत्याही हालचालीचा त्यावर परिणाम होतो.

Advertisement

देसाई यांच्या मते, भारतीय आयातदार युक्रेनला पर्याय म्हणून रशिया आणि अर्जेंटिनाकडे पाहू शकतात. युक्रेनप्रमाणे, रशिया देखील सूर्यफुलाचा प्रमुख उत्पादक देश आहे. खाद्यतेल उद्योगातील संशोधन मार्गदर्शक कंपनी सनविन ग्रुप सीईओ संदीप बजोदिया यांनी सांगितले की, भारतात आयात होणाऱ्या सूर्यफूल तेलामध्ये युक्रेनचा वाटा 70 टक्के, रशियामधून 20 टक्के आणि अर्जेंटिनामधून 10 टक्के आहे.
युक्रेन सुमारे 170 लाख टन, रशिया सुमारे 155 लाख टन आणि अर्जेंटिना सुमारे 3.5 दशलक्ष टन सूर्यफुलाच्या बियांचे उत्पादन करतो. क्रशिंग दरम्यान, या बियांच्या वजनाच्या सुमारे 42 टक्के तेल असते.

Loading...
Advertisement

युक्रेनचे संकट आणखी दोन ते तीन आठवडे कायम राहिल्यास भारतातील तेलाचा साठा भरणार नसल्यामुळे भारतीय बाजारपेठेवरही त्याचा ताण पडेल, असे देसाई म्हणाले. आम्हाला अपेक्षा आहे की फेब्रुवारी ते मार्च दरम्यान दीड ते दोन लाख टन सूर्यफूल तेल युक्रेनमधून येईल. बाजोरिया म्हणतात की फेब्रुवारीमध्ये युक्रेनचे एकही जहाज सूर्यफूल तेलासह निघू शकले नाही. सूर्यफूल तेलासाठी देशातील सर्वात मोठी बाजारपेठ दक्षिण भारत आहे.

Advertisement

युक्रेनमधील भारतीय दूतावासानुसार, 2019-20 मध्ये भारताचा युक्रेनबरोबरचा द्विपक्षीय व्यापार $2.52 अब्ज होता, ज्यामध्ये $463.81 अब्ज डॉलरची निर्यात आणि $2,060.79 अब्जची आयात समाविष्ट आहे. औषधे, अणुभट्टी/बॉयलर मशीन, यंत्रसामग्री, तेलबिया, फळे, कॉफी, चहा, मसाले, लोखंड, स्टील इत्यादींची भारतातून युक्रेनला निर्यात केली जाते, तर भारत मुख्यत्वे सूर्यफूल तेल, अजैविक रसायने, लोह, पोलाद, रसायने, पोलाद आयात करतो. आशिया पॅसिफिकमध्ये भारत युक्रेनचा सर्वात मोठा आयातदार आहे.

Advertisement

खाद्यतेलाच्या बाबतीत सरकारने घेतला मोठा निर्णय; जाणून घ्या, तुमचे बजेट कमी होणार की वाढणार..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply