Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Share Market Collapsed : सलग पाचव्या दिवशी शेअर बाजार कोसळला.. काय आहे कारण

मुंबई : शेअर बाजारातील (Share market) घसरणीचा कल मंगळवारी (Tuesday) सलग पाचव्या सत्रात कायम राहिला. BSE सेन्सेक्स (Sensex) 383 अंकांनी घसरून 57,300 अंकांच्या पातळीवर बंद झाला. रशिया-युक्रेन (Russia-Ukraine) संकटाच्या काळात जागतिक बाजारात मोठ्या प्रमाणात विक्री झाल्याचा परिणाम देशांतर्गत बाजारावर झाला. 30 शेअर्सचा सेन्सेक्स सुरुवातीच्या व्यवहारात जवळपास 1,300 अंकांनी घसरला होता. नंतर त्यात झपाट्याने सुधारणा झाली. असे असूनही, तो 382.91 अंकांनी म्हणजेच 0.66 टक्क्यांनी घसरून 57,300.68 वर बंद झाला.

Advertisement

राष्ट्रीय शेअर बाजाराचा निफ्टी (निफ्टी50) देखील 114.45 अंकांनी म्हणजेच 0.67 टक्क्यांनी घसरून 17,092.20 वर बंद झाला. सेन्सेक्स समभागांमध्ये टाटा स्टील, टीसीएस आणि एसबीआय सर्वाधिक 3.64 टक्क्यांनी घसरले. सेन्सेक्समधील 30 समभागांपैकी 20 समभाग तोट्यात होते.

Advertisement

जिओजित फायनान्शियल सर्व्हिसेसचे मुख्य गुंतवणूक धोरणशास्त्रज्ञ व्हीके विजयकुमार म्हणाले, रशियन समर्थित बंडखोरांनी दोन प्रदेशांना मान्यता दिल्यामुळे रशिया आणि युक्रेनमधील तणाव वाढला आहे. कच्च्या तेल आणि सोन्याच्या किमतींमध्ये आर्थिक परिणाम झपाट्याने दिसून येत आहे. ते म्हणाले की, भारतासमोर कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 97 डॉलर पर्यंत पोहोचणे हे सर्वात मोठे आव्हान आहे. या वाढत्या महागाईमुळे रिझव्‍‌र्ह बँकेला आपली अनुकूल भूमिका सोडणे भाग पडू शकते.

Loading...
Advertisement

शेअर बाजाराच्या आकडेवारीनुसार परदेशी संस्थागत गुंतवणूकदारांची विक्री सुरूच राहिली आणि त्यांनी सोमवारी 2,261.90 कोटी रुपयांचे समभाग विकले. रशिया-युक्रेन वादात सोमवारी अमेरिकन शेअर बाजार वॉल स्ट्रीट घसरल्यानंतर इतर आशियाई बाजारात विक्री दिसून आली. दुपारच्या व्यवहारातही युरोपीय बाजारांमध्ये हीच स्थिती होती.

Advertisement

रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी पूर्व युक्रेनमधील फुटीरतावादी प्रदेशाला मान्यता दिली आहे. यामुळे भू-राजकीय संकट अधिक गडद होण्याची अपेक्षा आहे. दरम्यान, ब्रेंट क्रूड फ्युचर्स चार टक्क्यांनी वाढून 97.35 प्रति बॅरलवर डॉलरवर पोहोचले. कच्च्या तेलाची ही किंमत सप्टेंबर 2014 नंतरची सर्वोच्च आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply