Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ब्रिटेन-जर्मनी रशियावर भडकले..! म्हणून रशियावर केलीय ‘ही’ आक्रमक कारवाई; पहा, रशियाला कसा बसलाय झटका..

मुंबई : युक्रेन मुद्द्यावर रशिया करत असलेली दडपशाही पाहता अमेरिकेसह अन्य युरोपीय आणि पाश्चिमात्य देश अस्वस्थ झाले आहेत. त्यामुळे आता या देशांनी रशियावर निर्बंध टाकण्यास सुरुवात केली आहे. ब्रिटेन-जर्मनीने याआधी रशियाला धमकी दिली होती. त्यानुसार, या देशाने प्रत्यक्षात कारवाई देखील केली आहे. ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांनी मंगळवारी 5 मोठ्या रशियन बँकांवर बंदी घातली. त्याच वेळी, जर्मनीने रशियन गॅस पाइपलाइन प्रकल्प रद्द केला आहे. दुसरीकडे अमेरिकेनेही रशियावर निर्बंध घालण्याची घोषणा केली आहे.

Advertisement

ब्रिटनच्या पंतप्रधानांनी पुतिन यांच्यावर युक्रेनच्या सार्वभौमत्वाकडे दुर्लक्ष केल्याचा आरोप केला आहे. जॉन्सन म्हणाले, की त्यांनी आंतरराष्ट्रीय कायद्याचा विपर्यास केला आहे. “त्यांनी सैन्य पाठवले आहे, त्यांनी आंतरराष्ट्रीय कायद्यांचे सुद्धा पालन केले नाही. त्यांनी मिन्स्क करार नाकारले आहेत आणि त्यांनी युक्रेनच्या प्रादेशिक अखंडतेचा आदर करणार्‍या 1994 च्या कराराकडे सुद्धा दुर्लक्ष केले आहे.

Advertisement

ब्रिटेन आर्थिक निर्बंधांच्या कारवाईद्वारे रशियाला लक्ष्य करेल. त्यांनी चेतावणी दिली, की अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन “युक्रेन विरुद्ध संपूर्ण युद्ध” सुरू करण्यावर ठाम आहेत. खरे तर, रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी पूर्व युक्रेनमधील दोन स्वतंत्र प्रदेशांना मान्यता देण्याच्या निर्णयानंतर घेण्यात आलेल्या तातडीच्या बैठकीनंतर जॉन्सन यांनी ही माहिती दिली.

Loading...
Advertisement

युक्रेनवरील युनायटेड नेशन्स सिक्युरिटी कौन्सिलमधील बैठकीत ब्रिटनच्या राजदूतांनी संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या तातडीच्या बैठकीत सांगितले की, “आंतरराष्ट्रीय कायद्यांकडे दुर्लक्ष आणि युक्रेनच्या सार्वभौमत्वावर झालेल्या आक्रमणाच्या प्रत्युत्तरात ब्रिटेन रशियावर नवीन निर्बंध जाहीर करेल. युक्रेनच्या प्रादेशिक अखंडतेचे एकजुटीने रक्षण करणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. ब्रिटेनचे परराष्ट्र सचिव लिझ ट्रस यांनी खात्री केली, की रशियाशी संबंधित लोक आणि संस्थांवर निर्बंध लादण्याची तयारी सुरू आहे आणि अलीकडील कायद्यांचा वापर केला जाईल. या महिन्याच्या सुरुवातीला ब्रिटीश सरकारने एक नवीन कायदा केला जो युक्रेनमधील रशियन घडामोडींशी संबंधित लोकांवर निर्बंध टाकण्याच्या अधिकारात वाढ करतो.

Advertisement

रसायन, संरक्षण, माहिती आणि दळणवळण तंत्रज्ञान (ICT) आणि वित्तीय सेवा उद्योगांसारख्या धोरणात्मकदृष्ट्या महत्त्वाच्या क्षेत्रातील रशियन व्यवसाय आणि व्यक्तींवर निर्बंध लादण्याचे अधिकार कायद्याने सरकारला दिले आहेत. अमेरिका, फ्रान्स आणि युरोपियन युनियनसह ब्रिटनच्या पाश्चात्य मित्र राष्ट्रांनी पुतिन यांच्या या निर्णयाचा निषेध केला आहे आणि निर्बंध लादण्याचे आश्वासन दिले आहे.
पुतिन यांनी पूर्व युक्रेनच्या दोन प्रदेशांच्या स्वातंत्र्याला मान्यता देणाऱ्या आदेशावर सही केली आहे.

Advertisement

अर्र.. आता कशी करणार कोरोनाची चौकशी..? ; पहा, चीनने काय केलाय नवा कारनामा..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply