Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. म्हणून तेलाच्या बाजारात उडालाय हाहाकार.. पहा, ‘त्या’ संकटाने कच्चे तेल कुठे पोहोचले..?

दिल्ली : रशिया-युक्रेन संकटामुळे एकीकडे शेअर बाजाराची स्थिती बिकट आहे, तर दुसरीकडे कच्च्या तेलाच्या (crude oil) किंमती भडकल्या आहेत. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची किंमत 100 डॉलरच्या आसपास पोहोचली आहे. मंगळवारी, आंतरराष्ट्रीय बाजारात ब्रेंट क्रूड ऑइलची किंमत प्रति बॅरल $ 99.38 वर पोहोचली, जी सप्टेंबर 2014 नंतरची सर्वाधिक आहे.

Advertisement

रशियाने पूर्व युक्रेनच्या दोन भागांना स्वतंत्र देश म्हणून मान्यता दिली आहे आणि त्यांच्या संरक्षणाखाली आपले सैन्य पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. युक्रेनच्या संकटाच्या तीव्रतेमुळे जगभरातील कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्याबद्दल चिंता निर्माण झाली आहे, ज्यामुळे त्याच्या किमतीत वाढ झाली आहे. एक दिवस आधी, ब्रेंट क्रूड ऑइलची किंमत प्रति बॅरल $ 95 च्या आसपास होती. त्यानंतर ब्रेंट क्रूड तेल 3.7 टक्क्यांनी वाढून $98.87 वर व्यापार करत होते.

Advertisement

अमेरिका आणि त्याचे युरोपीय मित्र देश रशियावर नवीन निर्बंध जाहीर करण्यास तयार आहेत. राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांनी पूर्व युक्रेनमधील दोन वेगळ्या भागात सैन्य तैनात करण्याचे आदेश दिल्यानंतर ब्रिटन रशियावर कठोर आर्थिक निर्बंध लादणार असल्याचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांनी मंगळवारी सांगितले. जॉन्सन म्हणाले, की आम्ही शक्य तितक्या रशियाच्या आर्थिक हितांना लक्ष्य करण्याचा प्रयत्न करू.

Loading...
Advertisement

कच्च्या तेलाच्या किंमती $100 प्रति बॅरलच्या जवळ आहेत आणि युक्रेनच्या संकटामुळे तेलाच्या बाजारपेठेतील आधीच वाढलेल्या मागणीत भर पडू शकते. कोरोनाचा वेग थांबल्यानंतर जगातील सर्व देशांमध्ये तेलाची मागणी वाढली आहे. त्यामुळे आधीच पुरवठ्याच्या पातळीवर काही समस्या असल्याने त्याचे भाव वाढत होते.

Advertisement

युक्रेनच्या संकटाने या पुरवठा-संबंधित समस्यांमध्ये भर घातली आहे. खरे तर रशिया हा जगातील दुसरा सर्वात मोठा तेल निर्यातदार देश आहे आणि त्याच वेळी तो नैसर्गिक वायूचा सर्वात मोठा उत्पादक देश आहे. तेल बाजारातील रशियाचे वर्चस्व केवळ पुरवठा संकटाची भीती निर्माण करत आहे. जर रशियावर निर्बंध लादले गेले तर तेथून तेल आणि वायूचा पुरवठा होणार नाही. यामुळे तेल बाजारात ते कमी होईल आणि पर्यायाने त्याची किंमत वाढेल.

Advertisement

पेट्रोल-डिझेलचे भाव कमी होणार का..? ; जागतिक बाजारातील घडामोडींकडे तेल कंपन्यांचे दुर्लक्ष; जाणून घ्या, कच्चे तेलाचे दर किती घटले

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply