Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

युक्रेन-रशिया वादाचा आपल्यावरही होतोय ‘असा’ इफेक्ट.. पहा, कसे बिघडतेय घर खर्चाचे गणित..?

मुंबई : युक्रेन-रशिया वादामुळे (Russia-Ukraine conflict) आगामी काळात महागाई आणखी वाढू शकते. त्यांच्या वादामुळे कच्च्या तेलाने $95 पार केले आहे. याआधी ही घटना 8 वर्षांआधी घडली होती. अशा परिस्थितीत आगामी काळात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.
याशिवाय आंतरराष्ट्रीय बाजारात नैसर्गिक वायूच्या किमतीही वाढत आहेत.

Advertisement

यामुळे एलपीजी आणि सीएनजीच्या दरातही वाढ होण्याची शक्यता आहे. युक्रेन आणि रशिया वादातून सोन्याला पाठिंबा मिळत आहे. याचा परिणाम म्हणजे 50,500 हजारांचा टप्पा पार केला आहे. या दोन देशांमधील वादामुळे तांबे आणि अॅल्युमिनियमच्या किमतीही वाढू शकतात. युक्रेन-रशिया वादाचा तुमच्या खिशावर कसा परिणाम होईल ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

Advertisement

उत्तर प्रदेश आणि पंजाबसह 5 राज्यांमध्ये सुरू असलेल्या विधानसभा निवडणुकांनंतर महागाईच्या आघाडीवर सर्वसामान्यांना मोठा झटका बसू शकतो. विधानसभा निवडणुकीचे निकाल 10 मार्च रोजी येणार आहेत, त्यानंतर पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती वाढू शकतात. कारण, कच्च्या तेलाच्या किमतीने 8 वर्षांतील सर्वाधिक पातळी गाठली आहे. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल $95 च्या वर गेली आहे. याआधी 2014 मध्ये कच्च्या तेलाच्या किंमती $95 च्या वर गेल्या होत्या.

Advertisement

IIFL सिक्युरिटीजचे उपाध्यक्ष अनुज गुप्ता यांनी सांगितले, की आगामी काळात आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल $100 पर्यंत जाऊ शकते. त्याचवेळी, तेल कंपन्यांनी 3 नोव्हेंबरपासून पेट्रोलच्या दरात कोणताही बदल केलेला नाही, परंतु तेव्हापासून कच्चे तेल प्रति बॅरल $ 15 पेक्षा खर्चिक झाले आहे. इतकेच नाही तर भविष्यातही त्याचा वेग वाढू शकतो. अशा परिस्थितीत येत्या काही दिवसांत पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती 15 ते 20 रुपयांनी वाढू शकतात. जेव्हा कच्चे तेल 1 डॉलरने वाढते तेव्हा पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती 50-60 पैशांनी वाढतात.

Loading...
Advertisement

युद्धाचा सर्वात मोठा धोका म्हणजे नैसर्गिक वायूच्या पुरवठा साखळीचे नुकसान. जगातील एकूण नैसर्गिक वायू उत्पादनात रशियाचा वाटा 17 टक्के आहे. अशा परिस्थितीत युक्रेन-रशिया वादामुळे त्याच्या पुरवठ्यावर परिणाम होत आहे. त्यामुळे जागतिक स्तरावर गॅस टंचाईचा परिणाम दिसून येणार असून आगामी काळात एलपीजी आणि सीएनजीच्या किमती 10 ते 15 रुपयांनी वाढू शकतात. जगातील एकूण अॅल्युमिनियम उत्पादनात रशियाचा वाटा 6 टक्के आहे.

Advertisement

अशा स्थितीत युक्रेन आणि रशिया वादामुळे त्याच्या पुरवठ्यावर परिणाम होत आहे. त्यामुळे फेब्रुवारीमध्ये आतापर्यंत किंमत 15 टक्क्यांनी वाढली आहे. याशिवाय तांब्याच्या एकूण उत्पादनात रशियाचा वाटा 3.5% आहे. अशा परिस्थितीत आता त्याचे दरही वाढू लागले आहेत. या दोन्ही धातूंचा वापर भांडी आणि वाहन उद्योगाव्यतिरिक्त अनेक गोष्टींमध्ये केला जातो. त्यामुळे येत्या काही दिवसांत या वस्तूंच्या किमती वाढण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

यु्क्रेन संकट राहणार कायम..! रशियाच्या नव्या वक्तव्याने वाढले टेन्शन; पहा, नेमके काय म्हटलेय रशियाने..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply