Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. तर ‘त्या’ संकटाचा भारतावरही होईल इफेक्ट.. पहा, महागाई कुठे-कुठे देणार झटका..

मुंबई : रशिया-युक्रेनमधील युद्धाचा आवाज जगभरात पोहोचला आहे. युक्रेनमध्ये युद्धाच्या धोक्यामुळे जगभरात भीतीचे वातावरण आहे. या युद्धाचे रूपांतर तिसऱ्या महायुद्धात होऊ शकते, अशी भीती लोकांमध्ये आहे. वास्तविक रशियाने युक्रेनवर आक्रमण करण्याची तयारी केली आहे. राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी पूर्व युक्रेनमध्ये सैन्य पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. त्यामुळे जगात तणावाचे वातावरण निर्माण झाले आहे.

Advertisement

दरम्यान, युक्रेननेही युद्ध झाल्यास माघार न घेण्याचे संकेत दिले आहेत. रशिया-युक्रेनमधील वाढत्या तणावामुळे जगभरातील शेअर बाजारांवर विक्रीचे वर्चस्व आहे. भारतीय शेअर बाजार सातत्याने कोसळत आहे. तज्ज्ञांच्या मते, रशियाने युक्रेनवर आक्रमण केल्यास भारतावर सुद्धा त्याचे परिणाम होणार आहेत.

Advertisement

युक्रेनच्या संकटाच्या काळात आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमती सात वर्षांत सर्वाधिक वाढल्या आहेत. मंगळवारी कच्च्या तेलात 2.03 टक्क्यांनी वाढ झाली असून, त्यानंतर किंमत $97 च्या वर पोहोचली आहे. तज्ज्ञांच्या मते, कच्च्या तेलाच्या किमती वाढतील आणि $100 पर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. बाजार तज्ज्ञांच्या मते आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमती वाढत राहिल्या तर त्याचा संपूर्ण परिणाम देशांतर्गत बाजारावर होईल. त्यामुळे भारतात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात मोठी वाढ होऊ शकते.

Advertisement

पूर्व युरोपमधील वाढत्या तणावामुळे मंगळवारी सुरुवातीच्या व्यापारात अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत रुपया 24 पैशांनी कमी होऊन 74.79 वर आला. आंतरबँक परकीय चलनात, अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत रुपया 74.71 वर उघडला, नंतर 74.79 वर घसरला. मागील बंदच्या तुलनेत 24 पैशांची घसरण नोंदली गेली. रिलायन्स सिक्युरिटीजचे वरिष्ठ संशोधन विश्लेषक अय्यर म्हणाले, की युक्रेन संकट वाढण्याच्या भीतीने मंगळवारी सकाळी कच्च्या तेलाच्या किमती वाढल्या होत्या, तर बहुतांश आशियाई आणि उदयोन्मुख बाजारातील सहकारी अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत कमकुवत होते.”

Loading...
Advertisement

दरम्यान, मल्टी कमोडिटी एक्सचेंजमध्ये सोन्याने 50,000 रुपयांचा टप्पा पार केला आहे. त्याचबरोबर चांदी 64,552 च्या पुढे गेली आहे. क्रिप्टोकरन्सीसाठी, बिटकॉइन युक्रेनच्या संकटापासून दोन आठवड्यांपेक्षा जास्त कमी पातळीवर आले. काही विश्लेषकांच्या मते, बिटकॉइनची किंमत $30,000 च्या खाली येऊ शकते. मंगळवारी, बिटकॉइन सलग सहाव्या दिवशी कमी झाले आणि 36,372 च्या नीचांकी पातळीवर पोहोचले.

Advertisement

युक्रेनचे संकट आणखी वाढले तर भारताच्या युक्रेन आणि रशियाबरोबरच्या व्यापार संबंधांवर परिणाम होऊ शकतो. ट्रेडिंग इकॉनॉमिक्सच्या आकडेवारीनुसार, 2020 मध्ये युक्रेन आणि भारत यांच्यातील निर्यात $1.97B अब्ज झाली आहे. दोन्ही देशांदरम्यान सुमारे $720.21 दशलक्षची आयात झाली आहे. त्याच वेळी, 2020 मध्ये, भारताने रशियाला $ 5.94 अब्ज आणि युक्रेनला $ 2.12 अब्ज आयात केले आहेत. 2020 मध्ये, युक्रेनने भारताकडून खनिज इंधन, तेल, यंत्रसामग्री, अणुभट्टी आणि बॉयलर, तेल शेड, धान्य शेड फळे मागवली होती. त्याच वेळी, रशियाने भारताकडून खते, प्राणी, वनस्पती आणि तेल आणि इलेक्ट्रिक आणि इलेक्ट्रिकल उपकरणे निर्यात केली आहेत.

Advertisement

.. म्हणून भारत आणि चीन आलेत एकाच गटात..! जपानने मात्र रशियाला दिलीय धमकी..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply