Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राहा तयार.. एप्रिल महिन्यात बसणार मोठा झटका.. पहा, कसे बिघडू शकते गॅस टाकीचे गणित..

मुंबई : पेट्रोल आणि डिझेलनंतर आता एलपीजीही ग्राहकांना धक्का देणार आहे. महागाईने हैराण झालेल्या सर्वसामान्यांसाठी एप्रिलपासून घरगुती गॅस टाकी खर्चिक होऊ शकते. वास्तविक, जगभरात गॅसची मोठी टंचाई निर्माण झाली आहे. एप्रिलमध्ये त्याचा परिणाम भारतावरही दिसून येईल. त्यामुळे देशातील गॅसच्या किमती दुपटीने वाढू शकतात, असा अंदाज व्यक्त करण्यात येत आहे.

Advertisement

जागतिक पातळीवर गॅस टंचाईमुळे सीएनजी, पीएनजी आणि विजेच्या किमती वाढणार आहेत. वाहन चालवण्याबरोबरच कारखान्यांचा उत्पादन खर्चही वाढणार आहे. एकूणच या सगळ्यांचा फटका सर्वसामान्य ग्राहकांनाच बसणार आहे. कोरोनाच्या प्रादुर्भावातून जागतिक अर्थव्यवस्था बाहेर येत आहे. याबरोबरच जगभरात ऊर्जेची मागणी वाढत आहे. परंतु, मागणी वाढल्याने पुरवठा करण्यासाठी ठोस पावले उचलली गेली नाहीत. त्यामुळे गॅसच्या दरात लक्षणीय वाढ झाली आहे. दीर्घकालीन करारांमुळे देशांतर्गत उद्योग आधीच आयात केलेल्या एलएनजीसाठी जास्त किंमत मोजत असल्याचे उद्योग तज्ञांचे म्हणणे आहे. दीर्घकालीन करारातील किंमती कच्च्या तेलाशी निगडीत असतात. उद्योगाने स्पॉट मार्केटमधून खरेदी कमी केली आहे, जिथे किमती अनेक महिन्यांपासून जास्त आहेत.

Advertisement

जागतिक गॅस टंचाईचा परिणाम एप्रिलपासून दिसून येईल, जेव्हा सरकार नैसर्गिक वायूच्या देशांतर्गत किमतीत बदल करेल. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की ते 2.9 डॉलर $6 ते $7 पर्यंत वाढले ​​जाऊ शकतात. रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या मते, समुद्रातून निघणाऱ्या वायूची किंमत $6.13 वरून $10 पर्यंत वाढेल. कंपनी पुढील महिन्यात काही गॅसचा लिलाव करणार आहे. यासाठी, त्याने फ्लोअर किंमत कच्च्या तेलाशी जोडली आहे, जी सध्या $ 14 प्रति mmBtu आहे.

Loading...
Advertisement

देशातील घरगुती नैसर्गिक वायूच्या किमती दरवर्षी एप्रिल आणि ऑक्टोबरमध्ये निश्चित केल्या जातात. एप्रिलची किंमत जानेवारी ते डिसेंबर 2021 मधील आंतरराष्ट्रीय किमतींवर आधारित असेल. इंद्रप्रस्थ गॅस लिमिटेडचे ​​संचालक एके जेना यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, घरगुती नैसर्गिक वायूच्या किमतीत एक डॉलरच्या वाढीमुळे सीएनजीच्या किमतीत प्रति किलो 4.5 रुपयांनी वाढ होईल. म्हणजेच सीएनजीच्या किमतीत प्रति किलो 15 रुपयांपर्यंत वाढ होऊ शकते.

Advertisement

अरे वा.. तर गॅस टाकी मिळेल अगदी मोफत.. चेक करा, कुणी आणलीय ‘ही’ भन्नाट ऑफर..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply