Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. मोदी सरकार त्यासाठी करणार तब्बल 1 लाख कोटींचा खर्च; पहा, कोणत्या राज्यात सुरू होणार ‘हा’ खास प्रोजेक्ट

मुंबई : भारतीय राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण (NHAI) देशातील 117 जिल्ह्यांमध्ये महामार्ग बांधण्याची महत्त्वाकांक्षी योजना घेऊन येत आहे. देशातील महत्त्वाकांक्षी जिल्ह्यांना सर्वोत्तम रस्ते सुविधांसह जोडण्यासाठी NHAI तब्बल 1 ट्रिलियन (1 लाख कोटी) पेक्षा जास्त पैसे खर्च करण्याची योजना तयार करत आहे. यासाठी देशातील काही जिल्ह्यांमध्ये 221 प्रकल्प निश्चित करण्यात आले आहेत.

Advertisement

या जिल्ह्यांमध्ये महामार्ग बांधणीसाठी आतापर्यंत 66 हजार कोटी रुपये खर्च करण्यात आले आहेत. लाइव्ह मिंटमधील वृत्तानुसार, NHAI शी संबंधित सूत्रांनी सांगितले, की आगामी योजनेवर लवकरच काम सुरू होईल. देशातील या महत्त्वाकांक्षी जिल्ह्यांमध्ये आतापर्यंत महामार्गाशी संबंधित 222 प्रकल्प पूर्ण झाले आहेत. आता भारतीय राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण या जिल्ह्यांतील नवीन महामार्ग प्रकल्पांसाठी एकूण 1.04 ट्रिलियन रुपये खर्च करणार आहे.

Advertisement

चार वर्षांपूर्वी आकांक्षी जिल्हा कार्यक्रम सुरू करण्यात आला. देशातील सर्वात मागे राहिलेल्या जिल्ह्यांचा विकास करण्याच्या दृष्टीने हा प्रकल्प सुरू करण्यात आला. हे केंद्र आणि राज्य सरकार संयुक्तपणे करत आहे. NITI आयोग आरोग्य आणि पोषण, शिक्षण, कृषी आणि जलसंपत्ती, आर्थिक समावेशन, कौशल्य विकास आणि पायाभूत सुविधा या निकषांच्या आधारावर जिल्ह्यांची निवड करण्यात येते. जिल्हा क्रमवारीत राज्य आणि केंद्राच्या अधिकाऱ्यांकडून याचा आढावा घेतला जातो.

Loading...
Advertisement

या प्रकल्पात उत्तर प्रदेश, झारखंड, मध्य प्रदेश, छत्तीसगड, महाराष्ट्र, ओडिशातील जास्तीत जास्त महामार्ग असतील. गुजरात, तेलंगाणा, राजस्थान आणि इतर काही उत्तर भारतीय राज्यांमधून कमी महामार्ग प्रकल्प येतील. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, महत्त्वाकांक्षी जिल्हे आधीच महामार्गांनी जोडले गेले आहेत. आता या कार्यक्रमाच्या विस्तारित कामांमुळे या जिल्ह्यांमध्ये आर्थिक घडामोडींना चालना मिळणार आहे.

Advertisement

या महत्त्वाकांक्षी जिल्ह्यांना जोडण्यासाठी गेल्या पाच वर्षांत सुमारे 6575 किमी महामार्ग बांधण्यात आले आहेत. या जिल्ह्यांतील महामार्गाची लांबी चालू आणि पुढील प्रकल्पांमधून पुढील पाच वर्षांत 18000 किमीपर्यंत वाढेल. या महत्त्वाकांक्षी जिल्ह्यांमध्ये कनेक्टिव्हिटीमुळे विकासाला चालना मिळत असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. या जिल्ह्यांमध्ये सुमारे 250 दशलक्ष लोक राहतात. पायाभूत सुविधा तज्ज्ञ वैभव डांगे म्हणतात की – “कनेक्टिव्हिटी हा या जिल्ह्यांमध्ये वाढीचा मुख्य चालक आहे. कारण, उत्तम रस्ते इतर सेवांना या जिल्ह्यांपर्यंत जलद पोहोचण्यास मदत करतात. यामुळे शिक्षण, आरोग्य सुविधा आणि बांधकाम साहित्य यासारख्या सर्व गोष्टींना वेगवान चालना मिळते.”

Advertisement

कारवाल्यांसाठी महत्वाची बातमी..! प्रवाशांच्या सुरक्षेसाठी सरकार लवकरच घेणार ‘हा’ निर्णय.. पहा, कारमध्ये काय बदल होणार..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply