Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खासगी टेलिकॉम कंपन्यांचा वाद.. सरकारच्या डोक्याला ताप; 5G नेटवर्कला होणार उशीर..? ; पहा, कशामुळे होतोय वाद..

मुंबई : केंद्र सरकार यावर्षात ऑगस्ट महिन्यात देशात 5G नेटवर्क सुरू करण्याच्या प्रयत्नात आहे. त्यासाठी जोरदार तयारीही सुरू आहे. परंतु दूरसंचार कंपन्यांतील मतभेदांमुळे 5G नेटवर्क सुरू होण्यास आता उशीर होण्याची शक्यता दिसत आहे. दूरसंचार विभागाची इच्छा आहे की दूरसंचार नियामक ट्रायने मार्चच्या अखेरीस 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावाबाबत आपल्या शिफारसी सादर कराव्यात. जेणेकरून मे-जूनमध्ये लिलाव प्रक्रिया पूर्ण केल्यानंतर, ही नवीन सेवा ऑगस्टमध्ये सुरू केली जाऊ शकते, परंतु काही मुद्द्यांवर दूरसंचार कंपन्यांच्या भिन्न मतांमुळे 5G गतीमध्ये अडचणी येऊ शकतात.

Advertisement

5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावाबाबत शिफारशी तयार करण्याआधी ट्रायने दूरसंचार कंपन्यांकडून त्यांचे मत मागवले होते. यावर देशातील तीन प्रमुख टेलिकॉम कंपन्या रिलायन्स जिओ, भारती एअरटेल आणि व्होडाफोन आयडिया यांचे एकमत नाही. सर्व बँडमध्ये 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव व्हावा, अशी रिलायन्स जिओची इच्छा आहे.

Advertisement

तर Airtel आणि Vodafone Idea फक्त 526-617 MHz बँडमध्ये लिलावाची मागणी करत आहेत. या कंपन्या प्रवेश एअरवेव्हसह ई-बँड स्पेक्ट्रमच्या एकत्रीकरणावर देखील भिन्न मते व्यक्त करत आहेत. मिलीमीटर वेव्ह बँडच्या मुद्द्यावर, जिओ (Jio) आणि व्होडाफोन आयडिया (Vodafone-Idea) एकमत आहेत, तर एअरटेल (Airtel) सॅटेलाइट कंपन्यांबरोबर आहे. अशाच इतर अनेक समस्या आहेत ज्या संदर्भात टेलिकॉम कंपन्यांत आपसात वाद सुरू आहेत. जोपर्यंत कंपन्यांमधील वाद मिटत नाहीत तोपर्यंत 5G नेटवर्क सुरू होणे कठीण दिसत आहे.

Loading...
Advertisement

भारताच्या जीडीपीमध्ये इंटरनेट महत्त्वाचे आहे. कदाचित त्यामुळेच सरकारला देशात लवकरात लवकर 5G सेवा सुरू करायची आहे. इंडियन कौन्सिल फॉर रिसर्च ऑन इंटरनॅशनल इकॉनॉमिक रिलेशन्स (ICRIER) आणि ब्रॉडबँड इंडिया फोरमच्या मते, 2020 मध्ये भारताच्या GDP (Gross Domestic Product) मध्ये इंटरनेट अर्थव्यवस्थेचे (Internet Economy) योगदान 16 टक्क्यांनी वाढून $537 अब्ज झाले आणि 2030 पर्यंत $1 अब्ज होण्याचा अंदाज आहे.

Advertisement

जागतिक बँकेच्या मते, ब्रॉडबँड कव्हरेजमध्ये 10% वाढ झाल्यामुळे भारतासारख्या देशांमध्ये जीडीपी वाढ 1.38 टक्क्यांनी वाढली आहे. त्यामुळे 5G जितक्या लवकर येईल तितक्या लवकर सरकारला GDP वाढण्यास मदत होईल.

Advertisement

बाब्बो.. ‘जिओ’ चा धमाका..! देशातील तब्बल 1 हजार शहरांत देणार 5G नेटवर्क; पहा, काय आहे कंपनीचा प्लान..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply