Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आय्योव.. NSE मध्येही योगीगिरी..! पहा नेमके काय प्रकरण चालू होते भारतीय शेअर बाजारात

मुंबई : अलीकडेच, एक खुलासा झाला होता, ज्यामध्ये हे उघड झाले आहे की NSE चे माजी CEO हिमालयीन योगी (Who is yogi of NSE story) याच्या सांगण्यावरून अनेक गोष्टी करत असत. भरगच्च पगार देऊनही योगींच्या सांगण्यावरून एका व्यक्तीची नियुक्ती करण्यात आली. याप्रकरणी माजी सीईओ चित्रा रामकृष्ण (Chitra Ramkrishna) यांच्या विरोधात सेबीचा आदेश आल्यापासून प्रत्येकाच्या मनात एक प्रश्न रेंगाळत आहे. प्रश्न असा आहे की हिमालयाचा तो योगी कोण? या प्रश्नाच्या उत्तरातही अनेक नावे पुढे येत आहेत. बघितले तर आता तो योगी कोण असू शकतो असा अंदाज बांधला जात आहे. हे प्रकरण आता एखाद्या सस्पेन्स चित्रपटासारखे बनले आहे. ज्यावरून त्या योगींचे नाव, पत्ता आणि ओळख खुद्द चित्रा रामकृष्ण यांनी उघड केल्यावरच त्यावर पडदा टाकता येईल. या प्रकरणात सीबीआयने कथित अनियमिततेच्या संदर्भात एनएसईच्या माजी सीईओ चित्रा रामकृष्ण यांची चौकशी केली. सीबीआयने माजी सीईओ चित्रा रामकृष्ण, रवी नारायण आणि माजी सीओओ आनंद सुब्रमण्यम यांच्याविरोधात लुकआउट परिपत्रकही जारी केले आहे.

Advertisement

नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंजच्या (National Stock Exchange) संस्थापक सदस्यांपैकी एक आणि NSE च्या माजी MD आणि CEO चित्रा रामकृष्णा या चर्चेत आहेत. रामकृष्ण अनेक वर्षांपासून आपल्या महत्त्वाच्या व्यावसायिक निर्णयांमध्ये एका बाबाचा सल्ला घेत. असाच एक बाबा (योगी) जो हिमालयात राहत होता आणि तीन वेदांची नावे असलेला मेल आयडी वापरत होता. हा बाबा मेलवर रामकृष्णांना सूचना देत असे आणि निर्णय होत. विशेष बाब म्हणजे रामकृष्ण या योगींना कधीच भेटले नाहीत. मात्र जवळपास वीस वर्षांपासून ते या योगीशी मेलवर बोलत होते. रामकृष्ण एप्रिल 2013 ते डिसेंबर 2016 पर्यंत NSE चे MD आणि CEO होते. चित्रा बाबांना शिरोमणी म्हणायची आणि बाबा तिला चित्सोम म्हणायचे. सेबीला त्यांच्या 190 पानांच्या आदेशात बाबांनी सुब्रमण्यम यांची नियुक्ती करण्याचे निर्देश दिले होते. या प्रकरणी कारवाई करत सेबीने रामकृष्ण आणि सुब्रमण्यन तसेच NSE आणि त्यांचे माजी व्यवस्थापकीय संचालक आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी रवी नारायण आणि इतरांवर दंड ठोठावला.

Advertisement

आनंद सुब्रमण्यम यांचे वार्षिक पॅकेज 14 लाखांच्या जवळपास होते, परंतु एप्रिल 2013 मध्ये जेव्हा त्यांची NSE चे MD आणि CEO चे मुख्य धोरणात्मक सल्लागार (CSA) म्हणून नियुक्ती करण्यात आली तेव्हा त्यांना सुमारे 1.5 कोटी रुपयांचे वार्षिक पॅकेज ऑफर करण्यात आले. दोन-तीन वर्षांत सुब्रमण्यम यांचे पॅकेज पाच कोटी रुपयांपर्यंत वाढले. योगींच्या सांगण्यावरून आनंदला भरघोस वेतनवाढ देण्यात आली आणि त्याच्यावर भरपूर पैसा खर्च करण्यात आला. एवढेच नाही तर परफॉर्मन्स अप्रायझलचे रेटिंग करतानाही रामकृष्ण बाबांचा सल्ला घेत असत आणि सुब्रमण्यम यांना नेहमी A+ रेटिंग देत असत. या प्रकरणाच्या छाननीत असे दिसून आले आहे की चित्रा रामकृष्ण चेन्नई येथील योगी मुरुगदिमल सेंथिल स्वामीगल (Murugadimal Senthil) (तमिळ भाषेत स्वामीजी) यांच्या संपर्कात होते. तिच्यासोबत काम करणाऱ्या काही जणांचे म्हणणे आहे की तिने त्याला आपला गुरू आणि आध्यात्मिक मार्गदर्शक मानले. आता तो योगी मरण पावला आहे. विशेष म्हणजे चित्रा रामकृष्ण यांनी भरघोस पॅकेजवर नियुक्त केलेल्या योगी आनंद यांच्याशीही त्यांचा संबंध होता.

Loading...
Advertisement

एका व्यक्तीने सांगितले की, ती अनेकदा चेन्नईला जाऊन तिच्या गुरूंना भेटायची. तिथून ती प्रसादही आणायची. त्या व्यक्तीच्या म्हणण्यानुसार, सेबीला मिळालेले संशयास्पद ईमेल पाठवणारी व्यक्ती गुरू असण्याची शक्यता आहे, परंतु हे पूर्ण विश्वासाने सांगता येणार नाही. सेबीच्या अहवालानुसार, बाहेरची व्यक्ती चित्राला सतत ईमेलद्वारे सांगायची की तिला काय करायचे आहे. हे सर्व ईमेल rigyajursama@outlook.com या आयडीवरून येत असत. ते योगी चित्रा रामकृष्ण यांना NSE मधील वरिष्ठ अधिकार्‍यांना देण्यात आलेल्या जबाबदाऱ्या, संस्थेची रचना आणि लॉबिंग स्ट्रॅटेजी याबद्दलही सांगत असत. एका व्यक्तीने सांगितले की, योगी स्वतःच सर्व मेल पाठवत असे की कोणी त्यांचे खाते हॅक करून मेल पाठवले हे देखील माहित नाही आणि आता त्याचा शोध घेता येत नाही, कारण आता त्यांचा मृत्यू झाला आहे.

Advertisement

आनंदच्या NSE डेस्कटॉपवरील स्काईप ऍप्लिकेशनच्या डेटाबेसशी anand.subramanian9 आणि sironmani.10 खाती लिंक करण्यात आल्याचे देखील आढळून आले आहे. ते rigyajursama@outlook.com ईमेल आयडी आणि सुब्रमण्यम यांच्या मोबाईल क्रमांकाशी जोडलेले आढळले. काही ईमेलच्या दस्तऐवज मालमत्तेत, आनंद सुब्रमण्यमचे दस्तऐवज लेखक दृश्यमान आहेत. अशा परिस्थितीत आता एक शंकाही उपस्थित केली जात आहे की, हिमालयातील योगी आणि आनंद सुब्रमण्यम हे एकच व्यक्ती आहेत का? योगी आणि आनंद सुब्रमण्यम एकच व्यक्ती असल्याचे सिद्ध झाले, तर योगींना पाठवलेले मेल बाहेरच्या लोकांना पाठवले गेले असे मानले जाणार नाही. अशा परिस्थितीत, सर्व ईमेल आतल्या व्यक्तीला पाठवले गेले आहेत असे मानले जाईल, जेणेकरून तो गुन्हा होणार नाही. हे लक्षात घेऊन एनएसईने सेबीला सांगितले आहे की त्यांनी मानवी मानसशास्त्राच्या काही तज्ञांशी बोलले आहे, ज्यावरून असे दिसते की आनंदने योगी गुरुच्या नावाने चित्राची फसवणूक केली आणि पगारासह सर्व जबाबदाऱ्या आपल्या इच्छेनुसार ठरवल्या.

Advertisement

या कथेतील एक मनोरंजक गोष्ट अशी आहे की तिसरी व्यक्ती आनंद सुब्रमण्यम नव्हती असे चित्रा स्वतः मानते. चित्राला आलेले इमेल तिसर्‍या व्यक्तीकडून आल्याचे सिद्ध करता येत नसल्याने यावरही विश्वास ठेवला जात आहे. दुसरीकडे, चित्राने स्पष्टपणे सांगितले आहे की, ती तिच्या गुरूंसोबत ज्या काही गोष्टी किंवा माहिती शेअर करत असे त्यामुळे कोणाचेही नुकसान झालेले नाही. तथापि, नियामक आणि उद्योगासाठी, आनंदला भरघोस पगार आणि मोठ्या प्रमाणात वाढीव रकमेची उलाढाल केली जात असल्याने, NSE क्रमांकांच्या तपशीलात प्रवेश कोणाला आहे हा सर्वात मोठा चिंतेचा विषय आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply