Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनी कंपन्यांचा कारनामा..! बहिष्काराचा प्लानही ठरलाय फेल; पहा, चीनी कंपन्यांनी किती कमावले पैसे ?

मुंबई : 2020 मध्ये भारत आणि चीन यांच्यातील संघर्षानंतर सुरू झालेला चीनी मालाचा बहिष्कार कमी झाल्याचे दिसत आहे. याचा पुरावा देशातील चिनी वस्तूंच्या सतत वाढत चाललेल्या विक्रीतून मिळत आहे. देशातील तीन सर्वात मोठ्या चीनी इलेक्ट्रॉनिक्स कंपन्यांच्या Xiaomi, Lenovo आणि Vivo स्मार्टफोनच्या विक्रीवर कोणताही परिणाम झाला नाही. तर असे मानले जात होते, की 2020 च्या संघर्षानंतर दोन्ही देशांमधील चिनी कंपन्यांच्या मालावर लक्षणीय परिणाम होईल. या कंपन्यांनी रजिस्ट्रार ऑफ कंपनीजला सांगितले आहे, की 2020-21 मध्ये भारतात कॉम्प्यूटर निर्माता कंपनी Lenovo ची विक्री वाढली आहे.

Advertisement

तथापि, स्मार्टफोन उत्पादक Xiaomi आणि Vivo च्या विक्रीत थोडी घट झाली आहे. थेट सरकारी टेंडरमध्ये सहभागी होण्यासाठी औद्योगिक धोरण आणि प्रोत्साहन विभागाकडून (DPIIT) मान्यता न मिळाल्यानंतरही Lenovo ने आपल्या व्यापारात वाढ केली आहे. उद्योग तज्ज्ञांच्या मते, 2020 मध्ये कोविड-19 मुळे लॉकडाऊन आणि उत्पादन पुरवठ्यावर परिणाम करणाऱ्या घटकांच्या कमतरतेचा परिणाम Xiaomi आणि Lenovo वर झाला आहे.

Advertisement

कंपनीच्या रजिस्ट्रारने दाखल केलेल्या माहितीनुसार, देशातील सर्वात मोठी स्मार्टफोन निर्माता कंपनी Xiaomi टेक्नॉलॉजी इंडियाने मार्च 2021 मध्ये संपलेल्या वर्षात 35,504 कोटी रुपयांच्या महसुलात 6% घट नोंदवली आहे. Vivo Mobile India ची कमाई एक टक्क्याने घसरून 24,724 कोटी रुपये झाली. चिनी स्मार्टफोन कंपनी Oppo Mobiles ने अद्याप आपला आर्थिक तपशील सादर केलेला नाही.

Loading...
Advertisement

Xiaomi ने म्हटले आहे, की येत्या काही वर्षांत कमाई वाढ करण्यासाठी सर्व प्रयत्न सुरू राहतील. तर विवोने म्हटले आहे, की ते चांगले महसूल निर्माण करण्यासाठी आणि नफा सुधारण्यासाठी किमान खर्चासह क्षमता वापर वाढ करेल. Lenovo चे एकूण उत्पन्न 2021 मध्ये 14 टक्क्यांनी वाढून 10,389 कोटी रुपये झाले. आर्थिक वर्ष 2021 मध्ये, Vivo 552 कोटी रुपयांसह निव्वळ नफा कमावणारी कंपनी बनली, तर आर्थिक वर्ष 2020 मध्ये तिचा निव्वळ तोटा 348 कोटी रुपये होता. तथापि, Xiaomi चा निव्वळ नफा 2021 मध्ये 31 टक्क्यांनी घटून रु. 275 कोटी झाला आहे, तर Lenovo चा निव्वळ नफा 17 टक्क्यांनी कमी होऊन 59 कोटी राहिला आहे.

Advertisement

चीनी मालाचा बहिष्कार ठरला फेल..! ‘या’ वर्षात भारत-चीन व्यापाराने केलेय मोठे रेकॉर्ड; पहा, कुणी केलाय खुलासा

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply