Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ऐकावे ते नवलच.. LIC कडील हजारो कोटी रुपयांना दावेदारच नाही.. जाणून घ्या काय आहे प्रकार

मुंबई : सप्टेंबर 2021 पर्यंत, भारतीय आयुर्विमा महामंडळ (LIC) कडे 21,539 कोटी रुपये दावा न करता पडून आहेत. या रकमेसाठी कोणीही दावेदार (Claimant) नाही. त्यात व्याजाचाही (Interest) समावेश आहे. LIC द्वारे सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडिया (SEBI) कडे सादर केलेल्या IPO दस्तऐवजानुसार, मार्च 2021 पर्यंत एकूण दावा न केलेली रक्कम 18,495 कोटी रुपये होती. मार्च 2020 च्या अखेरीस LIC कडे 16,052.65 कोटी रुपये दावा न करता पडून होते, जे मार्च 2019 अखेरीस 13,843.70 कोटी रुपये होते.

Advertisement

प्रत्येक विमा कंपनीला त्याच्या वेबसाइटवर रु. 1,000 किंवा त्यापेक्षा जास्त रकमेचा दावा न केलेला तपशील पोस्ट करावा लागतो. वेबसाइटला पॉलिसीधारक किंवा लाभार्थ्यांना दावा न केलेल्या रकमेची पडताळणी करण्याची सुविधा देखील प्रदान करणे आवश्यक आहे. दस्तऐवजात असे नमूद केले आहे की भारतीय विमा नियामक आणि विकास प्राधिकरण (IRDA) द्वारे दावा न केलेल्या रकमेवरील परिपत्रकात ही प्रक्रिया देण्यात आली आहे. यामध्ये दावा न केलेल्या रकमेचे पेमेंट, पॉलिसीधारकांना माहिती, गुंतवणुकीच्या रकमेचा लेखा आणि वापर इत्यादींचा समावेश आहे.

Loading...
Advertisement

तुम्हीही एलआयसी पॉलिसीधारक असाल किंवा असाल तर तुमच्याकडे काही देय आहे की नाही हे तुम्ही घरबसल्या सहज शोधू शकता. यासाठी प्रथम https://licindia.in/Bottom-Links/Unclaimed-Policy-Dues वर क्लिक करा. येथे तुमचा एलआयसी पॉलिसी क्रमांक, पॉलिसीधारकाचे नाव, जन्मतारीख आणि पॉलिसीधारकाचा पॅन क्रमांक प्रविष्ट करा. त्यानंतर सबमिट बटणावर क्लिक करा. हे केल्यानंतर, तुम्हाला दावा न केलेल्या रकमेची माहिती मिळेल. ज्येष्ठ नागरिक कल्याण निधी (SCWF) नियम-2016 अंतर्गत, 10 वर्षांहून अधिक कालावधीसाठी ठेवलेल्या पॉलिसीधारकांची दावा न केलेली रक्कम SCWF कडे जाते.

Advertisement

LIC कडे दावा न केलेली रक्कम BSE वर सूचीबद्ध असलेल्या टाटा समूहाच्या पाच कंपन्यांच्या एकूण बाजार भांडवलापेक्षा जास्त आहे. टाटा इन्व्हेस्टमेंट कॉर्पोरेशनचे बाजार भांडवल रु. 7,163.79 कोटी आहे. Tata Coffee Limited चे मार्केट कॅप रु. 3,726.07 कोटी, Tata Metaliks चे Rs 2,461.31 कोटी, Tata Steel Long Products चे Rs 3,168.28 कोटी आणि Nelco चे Rs 1,589.24 कोटी आहे. या सर्वांचा एकत्रित विचार केल्यास ही रक्कम 18,108.87 कोटी रुपये आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply