Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : नवीन कार खरेदीआधी लक्षात ठेवा ‘या’ टिप्स.. कोणताच त्रास होणार नाही..

मुंबई : जर तुम्ही वर्षानुवर्षे कार खरेदी करण्याचा विचार करत असाल आणि आता तुमचे स्वप्न साकार होणार असेल, तर नवीन कार घेण्याआधी तुम्हाला काही गोष्टींची काळजी घ्यावी लागेल तसेच काही महत्त्वाच्या गोष्टींकडे दुर्लक्ष करण्याची गरज नाही. वास्तविक, अनेक वेळा लोक पहिली कार खरेदी करताना काही महत्त्वाच्या गोष्टींकडे लक्ष देण्यास विसरतात, ज्यामुळे ते नंतर अडचणीत येतात. तुम्हाला अशा कोणत्याही समस्येचा सामना करावा लागू नये हे लक्षात घेऊन, आज आम्ही तुमच्यासाठी नवीन कार घेण्याआधी काही टिप्स घेऊन आलो आहोत, ज्यांच्या मदतीने तुम्ही तुमच्या गरजेनुसार सर्वोत्तम कार खरेदी करू शकता.

Advertisement

देशात मारुती सुझुकी, ह्युंदाई, टाटा, महिंद्रा, निसान, रेनॉल्ट, फोर्ड, किया, टोयोटा, होंडा यासह अनेक कार कंपन्या आहेत. त्यामुळे तुम्ही कोणत्याही कंपनीची कार खरेदी करू शकता. याबाबतीत तुम्ही ज्यांच्याकडे कार आहे, त्यांचे मार्गदर्शन घ्या. म्हणजे, कार खरेदी करताना जास्त अडचण येणार नाही.

Advertisement

जर तुमच्या कुटुंबात 6 ते 7 लोक असतील तर तुमच्यासाठी MPV किंवा SUV खरेदी करणे योग्य ठरेल. तुमच्या कुटुंबात 4 ते 5 सदस्य असतील तर हॅचबॅक आणि सेडान तुमच्यासाठी सर्वोत्तम असेल. जर तुमच्या कुटुंबात सदस्य कमी असतील आणि तुम्ही मोठी कार घेतली असेल तर त्याचा तुमच्यावर जास्त भार पडेल कारण त्याचा देखभाल खर्च खूप जास्त आहे. अशा प्रकारे कार खरेदी करण्याचा विचार करा.

Advertisement

कार खरेदी करताना विमा (car insurance) घेणे ही सर्वात महत्त्वाची गोष्ट आहे. जवळपास सर्व कंपन्या त्यांच्या डीलरमार्फत कार विमा देतात, त्यामुळे जर तुम्ही बाहेरून कमी किमतीत विमा घेत असाल तर तुमच्याकडे बाहेरून विमा घेण्याचा पर्याय आहे.

Advertisement

कार खरेदी केल्यानंतर मेंटेनन्स (maintenance) आणि मायलेजचा (milage) भार खिशावर राहतो, त्यामुळे कार घेताना तिचे मायलेज आणि मेन्टेनन्स खर्च नक्की समजून घ्या. डिझेल कारचा मेंटेनन्स पेट्रोल कारच्या तुलनेत जास्त असतो. त्यामुळे कार खरेदी करताना मेंटेनन्स आणि मायलेजची काळजी घ्या.

Loading...
Advertisement

कारमध्ये सेफ्टी फिचर असणे अत्यंत महत्वाचे आहे कारण त्यांच्याशिवाय कार घेण्याचा विचार आज केला जाऊ शकत नाही. जर तुमच्या कारमध्ये आवश्यक सेफ्टी फिचर (safty feature) नसतील तर ती खरेदी करणे नुकसानीचे ठरू शकते. कार विकत घेताना, तुम्हाला आणि तुमच्या कुटुंबाला सुरक्षित ठेवण्यासाठी ड्युअल फ्रंट एअर बॅग, अँटी लॉक ब्रेकिंग सिस्टम, इलेक्ट्रॉनिक ब्रेक फोर्स डिस्ट्रिब्युशन, रीअर पार्किंग सिस्टम, क्रूझ कंट्रोल सिस्टम, हिल स्टार्ट यांसारखी सुरक्षा वैशिष्ट्ये असली पाहिजेत असा प्रयत्न केला पाहिजे.

Advertisement

जर कार बजेटच्या बाहेर जात असेल तर तुम्ही लोअर व्हेरिएंट देखील वापरून पाहू शकता. वास्तविक, कारचे टॉप मॉडेल हे सर्वात खर्चिक आहे. तथापि, कारमध्ये तुमच्या गरजेनुसार वैशिष्ट्ये आहेत का याची खात्री करा. बेस मॉडेलमध्ये कमीत कमी वैशिष्‍ट्ये आहेत, त्यामुळे तुम्‍हाला आवश्‍यक असलेल्या सर्व वैशिष्‍ट्‍यांसह कोणता प्रकार तुमच्‍या बजेटमध्‍ये बसेल ते ठरवा.

Advertisement

कार खरेदी करताना, त्याची वॉरंटी किती काळ आहे आणि किती काळ तुम्ही मोफत सर्व्हिसिंगचा (free servicing) लाभ घेऊ शकाल याची खात्री करा. कारला विस्तारित वॉरंटी मिळेल की नाही हे जाणून घेणे देखील अत्यंत महत्वाचे आहे.

Advertisement

नवीन कार खरेदी करण्याआधी कारबरोबर कोणती उपकरणे दिली जात आहेत हे देखील जाणून घ्या. काहीवेळा डीलर्स तुमच्याकडून यासाठी शुल्क देखील घेतात, तर काही उपकरणे पूर्णपणे मोफत दिले जातात, हे लक्षात ठेवा.

Advertisement

काम की बात : ‘अशा’ पद्धतीने घ्या आपल्या इलेक्ट्रिक कारची काळजी; कार देईल जबरदस्त रेंज

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply