Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Petrol-diesel price: व्हा तय्यार.. म्हणून पेट्रोल होणार आहे 105 रुपये लिटर..!

मुंबई : उत्तरप्रदेशसह पाच राज्यांतील विधानसभा निवडणुका (assembly elections 2022) संपल्यानंतर देशातील पेट्रोल (petrol)  आणि डिझेलच्या (diesel) दरात मोठी वाढ होऊ शकते. आंतरराष्ट्रीय स्तरावर कच्च्या तेलाची (crude oil) किंमत $ 93 वर पोहोचली आहे. परंतु, दिवाळीपासून देशात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत कोणताही बदल झालेला नाही. त्यामुळे सरकारी तेल कंपन्यांना प्रतिलिटर आठ ते दहा रुपयांचा तोटा सहन करावा लागत आहे. अशावेळी हा तोटा भरून काढण्यासाठी अशा पद्धतीने भाववाढ करण्याची कार्यवाही कंपन्या आणि केंद्र सरकारला करावी लागणार आहे.

Advertisement

सध्या तेल कंपन्यांना प्रतिलिटर आठ ते दहा रुपयांचे नुकसान होत असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. गेल्या वर्षी दिवाळीत देशांतर्गत बाजारात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात बदल झाला होता. तेव्हा कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल $ 80 च्या आसपास होती. तेव्हापासून ते सुमारे 13 डॉलर प्रति डॉलरने वाढले आहे, परंतु देशात पेट्रोल आणि डिझेलचे दर स्थिर आहेत. दिल्लीत सध्या पेट्रोल 95.41 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेल 86.67 रुपये प्रति लिटर आहे. सध्या उत्तर प्रदेश, उत्तराखंड, पंजाब, गोवा आणि मणिपूर या पाच राज्यांमध्ये विधानसभा निवडणुका होत आहेत. अशा स्थितीत पेट्रोल-डिझेलच्या दरात वाढ करून मतदारांना नाराज करण्याचा धोका केंद्रातील पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे सरकार सरकार घेऊ शकत नाही. म्हणजेच तोपर्यंत पेट्रोल आणि डिझेलमध्ये बदल होण्याची शक्यता नाही. मात्र तोपर्यंत तेल कंपन्यांना मोठे नुकसान होण्याची भीती आहे. देशातील पेट्रोल आणि डिझेलच्या विक्रीत सरकारी कंपन्यांचा वाटा 90 टक्क्यांहून अधिक आहे.

Loading...
Advertisement

रशिया आणि युक्रेनमधील (Russia-Ukraine tension) तणाव कायम राहिल्याने सोमवारी आंतरराष्ट्रीय कच्च्या तेलाच्या किमती $ 94 प्रति बॅरलवर पोहोचल्या. 2014 नंतर पहिल्यांदाच क्रूडची किंमत एवढी पातळी गाठली आहे. विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की रशिया आणि युक्रेनमधील तणाव कायम राहिल्यास कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 125 डॉलरपर्यंत पोहोचू शकते. दिवाळीपूर्वी देशात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दराने विक्रमी पातळी गाठली होती. देशातील अनेक शहरांमध्ये पेट्रोलच्या दराने प्रतिलिटर 100 रुपयांचा टप्पा ओलांडला होता, तर डिझेलनेही 90 रुपयांचा टप्पा पार केला होता. मात्र दिवाळीच्या मुहूर्तावर जनतेला दिलासा देत केंद्र सरकारने पेट्रोल आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्कात प्रतिलिटर 5 आणि 10 रुपयांची कपात केली होती. यानंतर अनेक राज्य सरकारांनी पेट्रोल आणि डिझेलवरील व्हॅटमध्ये कपात केली.

Advertisement

(19) Krushirang on Twitter: “आलाय नवा नियम, मुलांना मोटारसायकलवरून नेताना ‘त्याची’ही आवश्यकता https://t.co/WcDPkN1HAg” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply