Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारताला टक्कर देण्यासाठी चीन बदलणार प्लान..? ; पहा, चीन काय करणार शेजारी देशात..?

मुंबई : भारता शेजारील लहान देश श्रीलंका सध्या प्रचंड आर्थिक संकटात सापडला आहे. या देशावर मोठे विदेशी कर्ज आहे. परकीय चलन साठा घटला आहे. देशात महागाईचा भडका उडाला आहे. आवश्यक वस्तू खरेदी करण्यासाठीही या देशाकडे परकीय चलन राहिलेले नाही. अशी भीषण परिस्थिती आहे. या संकटात भारताने श्रीलंकेला मोठी मदत केली आहे. काही दिवसांआधी 90 कोटी डॉलर मदत देण्याची घोषणा भारताने केली होती. त्यानुसार काल भारताने श्रीलंकेस तब्बल 40 हजार मेट्रीक टन इंधनही दिले आहे. अशा पद्धतीने भारत आणि श्रीलंकेतील सहकार्य वाढत आहे. या घडामोडींमुळे चीन मात्र सतर्क झाला आहे.

Advertisement

पॉलिसी रिसर्च ग्रुप थिंक टँकने म्हटले आहे, की अशा परिस्थितीत चीन आता श्रीलंकेत भारताचा मुकाबला करण्यासाठी नव्या रणनितीवर काम करू शकतो. श्रीलंकेचे अर्थमंत्री बासिल राजपक्षे लवकरच भारतास भेट देणार आहेत आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सुद्धा श्रीलंका दौरा करू शकतात. 30 मार्च रोजी होणाऱ्या या परिषदेसाठी भारताने पंतप्रधान मोदींच्या श्रीलंका दौऱ्याची घोषणा अद्याप केलेली नाही. श्रीलंकेचे परराष्ट्र मंत्र्यांनी अलीकडेच सांगितले होते की भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर 18 मार्च रोजी कोलंबोला भेट देणार आहेत. भारताकडून अल्प कालावधीसाठी कर्ज घेणे हे श्रीलंकेच्या हिताचे आहे, असे श्रीलंकन ​​इकॉनॉमिस्टचे मत आहे. थिंक टँकनुसार, श्रीलंका आणि भारत चार मुद्द्यांवर एकत्र काम करत आहेत.

Advertisement

आपत्कालीन अन्न आणि औषध सहाय्य हे सहकार्याचे पहिले टप्पे होते. यासाठी भारताने 1 अब्ज अमेरिकन डॉलर्सची लाइन ऑफ क्रेडिट जाहीर केली आहे. अहवाल सांगतो, की दुसर्‍या पॅकेजमध्ये 1 अब्ज डॉलरची क्रेडिट लाइन जाहीर केली जाऊ शकते. तिसरा टप्पा म्हणजे त्रिंकोमाली टँक फार्मवर श्रीलंका आणि भारत यांच्यातील सामंजस्य करारावर स्वाक्षरी. ऊर्जा सुरक्षा आणि साठवणूक यावर दोन्ही देश कसे सहकार्य करतील यावर चर्चा सुरू आहे.

Loading...
Advertisement

चौथा टप्पा म्हणजे, भारताने श्रीलंकेच्या परकीय चलनाच्या साठ्याला मदत केली आहे. भारताने दोन टप्प्यात 500 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर्स आणि 400 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर्स देण्याची चर्चा केली आहे. भारत श्रीलंकेच्या पर्यटन विकासासाठीही गुंतवणूक करत आहे. अहवालात असे म्हटले आहे, की ही काही कारणे आहेत ज्यामुळे चीन श्रीलंकेतील आपली रणनितीमध्ये बदल करू शकतो.

Advertisement

बाब्बो.. भारताने दिलेय की तब्बल 40 हजार मेट्रीक टन इंधन; पहा, कोणता देश सापडलाय संकटात..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply