Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

टॅक्स वाचवण्याच्या ‘त्या’ निर्णयाचा होईल पस्तावा; पहा काय करणे टाळावे

मुंबई : कर बचतीसाठी (Instrument of Tax Saving) गुंतवणूक (Investment) करण्याचा घाईघाईने घेतलेला निर्णय चांगला नाही. यामुळे काही वेळा चुका होतात. या चुकांचे दीर्घकालीन परिणाम (Long Term Effect) होऊ शकतात. तुम्ही कर वाचवण्यासाठी गुंतवणूक करण्यापूर्वी तुम्हाला त्या वर्षासाठीची तुमची कर देयता जाणून घ्यावी लागेल. जसे की तुमचे उत्पन्न 2.5 लाख रुपयांपेक्षा कमी असल्यास आणि तुमचे करपात्र उत्पन्न (Income TaX) (उत्पन्नातील कपाती कमी केल्यानंतर मिळालेली रक्कम) 5 लाख रुपयांपेक्षा कमी असल्यास तुम्हाला आयकर भरावा लागणार नाही. म्हणून, तुम्हाला तुमच्या किरकोळ उत्पन्नावर (Total Income) पाच लाख रुपयांपेक्षा जास्त वजावट घेणे आवश्यक आहे. या स्तरावरून तुमचे उत्पन्न जितके जास्त असेल तितक्या अधिक वजावटी तुम्हाला आवश्यक असतील. तुमच्‍या जबाबदाऱ्या शोधण्‍यासाठी ऑनलाइन कर कॅल्क्युलेटर वापरा. त्यानंतरच, तुमची कर बचत जास्तीत जास्त करण्यासाठी तुम्हाला किती गुंतवणूक करायची आहे हे तुम्ही ठरवावे.

Advertisement

तुम्ही आधीच काही सामान्य कर कपातीचा लाभ घेतला आहे का ते तपासा. यामुळे तुमचे करपात्र उत्पन्न कमी होते. 50,000 मानक वजावट, दिलेले भाडे, मुलांच्या शाळेची फी (School Fee), विमा प्रीमियम (Insurance Premium), शिक्षण किंवा गृहकर्जाची परतफेड (bank Home Loan EMI), भविष्य निर्वाह निधी योगदान, पात्र धर्मादाय संस्थांना देणग्या आणि कर वाचवण्यासाठी तुम्ही अतिरिक्त गुंतवणूक करण्यापूर्वी योग्य वैद्यकीय सेवा खर्च या बाबी आहेत ज्यातून कपात केली जाऊ शकते. तुमच्या कर-बचतीच्या गरजा या साधनांनी आधीच पूर्ण केल्या असल्यास, तुम्हाला आणखी कर-बचत गुंतवणुकीची गरज भासणार नाही. ही कदाचित सर्वात सामान्य चूक आहे. जीवन विमा आणि गुंतवणूक यांची सांगड घालू नये. दोन्हीचे मिश्रण केल्याने जास्त खर्च, कमी कव्हरेज, कमी परतावा आणि कमी तरलता – आणि यापेक्षा वाईट काय असू शकते. इष्टतम कव्हरेजसाठी, मुदत विमा योजना खरेदी करा. टर्म प्लॅन्ससोबतच, टॅक्स सेव्हिंग म्युच्युअल फंड आणि प्रॉव्हिडंट फंड यांचे संयोजन तुमच्या आर्थिक परिस्थितीसाठी नेहमीच योग्य ठरते. यामध्ये कव्हरेज आणि रिटर्न या दोन्हींचा समावेश आहे. टर्म प्लॅन कमी किमतीच्या असतात आणि पुरेसे कव्हरेज देतात. यासह, तुम्ही तुमच्या बचतीचा फायदाही उच्च परताव्याच्या गुंतवणुकीसाठी घेऊ शकता.

Advertisement

टॅक्स सेव्हिंग म्युच्युअल फंडांनी तुम्हाला गेल्या पाच वर्षांत 11-27% पीए परतावा दिला आहे. या फंडांनी 20 वर्षांच्या कालावधीत 14-22% परतावा दिला आहे. PPF गुंतवणुकीचा कालावधी – 15 वर्षांमध्ये सर्वात वाईट कामगिरी करणार्‍या कर-बचत निधीद्वारे 9% पेक्षा जास्त परतावा दिला गेला आहे. PPF सध्या ७.१% परतावा देते. EPF परतावा 8.5% आहे. कर-बचत गुंतवणूक ही दीर्घकालीन गुंतवणूक असते, बहुतेक वेळा लॉक-इन आणि तरलतेच्या अभावाशी संबंधित असते. जर तुम्ही निवड करणार असाल तर तुम्हाला त्यातून काय मिळणार आहे हे माहित असणे आवश्यक आहे. चुकीची गुंतवणूक निवडल्याने मूल्य खाली जाते. गुंतवणुकीचे उद्दिष्ट महागाईच्या पलीकडे परतावा निर्माण करणे हा आहे, जी पाच वर्षांची मुदत ठेव, राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र किंवा एंडोमेंट योजना यांसारखी पुराणमतवादी गुंतवणूक करू शकत नाही.

Loading...
Advertisement

कर-बचत गुंतवणूक विविध लेबलांसह येतात. उदाहरणार्थ बाल बचत योजना, सेवानिवृत्ती बचत योजना. तुम्हाला फक्त त्याचे लेबल नाव पाहून गुंतवणूक खरेदी करण्याची गरज नाही. सुकन्या समृद्धी योजना, उदाहरणार्थ, खात्रीशीर परताव्यासह 21 वर्षांची दीर्घ गुंतवणूक आहे. परंतु, त्यात गुंतवणूक करण्यापूर्वी तुम्ही त्याची तुलना कर-बचत म्युच्युअल फंडाशी करावी. ते आणि नियमित कर-बचत म्युच्युअल फंडामध्ये परतावा आणि तरलतेच्या बाबतीत 21 वर्षांच्या कालावधीत फारसा फरक नाही. त्याचप्रमाणे, कर्ज-केंद्रित सेवानिवृत्ती योजना देखील खूप कमी परतावा देऊ शकतात. ते महागाईपेक्षा कमी परतावा देते. आणि, त्यांच्याशी लॉक-इन कालावधी संलग्न आहे. यामुळे तुम्ही तुमच्या पैशाचा चांगला वापर करू शकत नाही. कर-बचत म्युच्युअल फंडांसह तुम्ही तुमची बहुतेक कर-बचत गुंतवणूक उद्दिष्टे साध्य करू शकता.

Advertisement

कर समस्या ही एक जटिल समस्या आहे. ज्यामध्ये अनेक चलांचा समावेश आहे. तुम्हाला हिताचे गुंतवणुकीचे पर्याय समजून घेण्यासाठी आणि तुमच्यासाठी फायदेशीर नसलेले गुंतवणुकीचे पर्याय काढून टाकण्यासाठी तुम्हाला वेळ द्यावा लागेल. कोणत्याही प्रकारची बचत मिळविण्याच्या घाईत, तुम्ही अशा चुका करू शकता ज्यामुळे दीर्घकाळात तुमचे आर्थिक नुकसान होऊ शकते. उदाहरणार्थ, पाच वर्षांच्या कालावधीतील कर-बचत मुदत ठेवी त्यांच्या कमी व्याजदरामुळे नकारात्मक चलनवाढ-समायोजित परतावा देऊ शकतात. शेवटच्या मिनिटांच्या गर्दीचा अर्थ असा आहे की आर्थिक वर्षाच्या शेवटी तुम्ही मोठ्या प्रमाणात पैसे खर्च कराल, ज्यामुळे आर्थिक ताण येऊ शकतो. पुढील वर्षापासून, तुम्ही तुमचे गुंतवणूक पर्याय एप्रिलमध्ये विचारात घेऊन निवडू शकता आणि पुढील 12 महिन्यांत त्यामध्ये गुंतवणूक करू शकता, जेणेकरून तुम्हाला वर्षाच्या शेवटी घाबरून गुंतवणूक करावी लागणार नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply