Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पोस्टातही सुरू करू शकता FD खाते; मिळेल चांगले व्याज, पैसेही राहतील एकदम सुरक्षित

मुंबई : जर तुम्ही आगामी काळात गुंतवणूक करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्ही पोस्ट ऑफिसच्या बचत योजनांमध्ये ते करू शकता. या योजनांमध्ये तुम्हाला नक्कीच चांगला परतावा मिळतो. तसेच यामध्ये गुंतवलेले पैसेही पूर्णपणे सुरक्षित असतात. जर बँक डिफॉल्ट असेल तर तुम्हाला फक्त 5 लाख रुपये परत मिळतील. पण पोस्ट ऑफिसमध्ये तसे नाही. याशिवाय पोस्ट ऑफिसच्या बचत योजनांमध्ये अगदी कमी रकमेतून गुंतवणूक सुरू करता येते. पोस्ट ऑफिस स्मॉल सेव्हिंग स्कीममध्ये पोस्ट ऑफिस टाइम डिपॉझिट खाते किंवा एफडी देखील समाविष्ट आहे. चला या योजनेबद्दल सविस्तर माहिती जाणून घेऊ या..

Advertisement

पोस्ट ऑफिसमध्ये एक वर्षाच्या कालावधीसह एफडी खाते उघडल्यास 5.5 टक्के व्याजदर उपलब्ध आहे. यामध्ये दोन वर्षांच्या एफडीवर 5.5 टक्के दराने व्याजही दिले जात आहे. तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी पोस्ट ऑफिसमध्ये मुदत ठेव खाते उघडल्यास, व्यक्तीला 5.5 टक्के दराने व्याज मिळेल. त्याच वेळी, 5 वर्षांच्या कालावधीसह FD खात्यांवर 6.7 टक्के व्याज दर आहे.

Advertisement

प्रौढ व्यक्ती पोस्ट ऑफिसमध्ये खाते उघडू शकते. याशिवाय, तीन प्रौढ व्यक्ती पोस्ट ऑफिसमध्ये एकत्रित खाते देखील उघडू शकतात. यासोबतच या लहान बचत योजनेत तीन प्रौढ व्यक्तीही संयुक्त खाते उघडू शकतात. याशिवाय 10 वर्षांपेक्षा जास्त वयाची व्यक्ती स्वतःच्या नावाने खाते उघडू शकते. या योजनेत कितीही खाती उघडता येतात.

Loading...
Advertisement

पोस्ट ऑफिसमधील एफडी खात्याची मॅच्युरिटी 1 वर्ष, 2 वर्षे, 3 वर्षे, 5 वर्षे आहे. हा मॅच्युरिटी कालावधी खाते उघडण्याच्या तारखेपासून गणला जातो. पोस्ट ऑफिसमध्ये 5 वर्षांच्या कालावधीसाठी एफडी खाते उघडल्यानंतर, त्यात जमा केलेल्या रकमेवर आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 80C अंतर्गत कर सवलतीचा लाभ देखील मिळतो.

Advertisement

या योजनेत, ठेव ठेवण्याच्या तारखेपासून सहा महिन्यांचा कालावधी संपण्याआधी ठेव काढता येत नाही. FD खाते सहा महिन्यांनंतर पण एक वर्षाआधी बंद केल्यास, पोस्ट ऑफिस बचत खात्याचा व्याजदर लागू होईल. 2,3 किंवा 5 वर्षांच्या कालावधीचे FD खाते एका वर्षानंतर बंद केले असल्यास, पूर्ण झालेल्या वर्षांच्या FD दरापेक्षा 2% कमी व्याजाची गणना केली जाईल, हे लक्षात ठेवा.

Advertisement

पोस्टही होणार आणखी हायटेक..! पोस्ट खात्यातून बँक खात्यात होतील पैसे ट्रान्सफर; पहा, सरकारने काय केलीय घोषणा

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply