Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बापरे.. नव्या वर्षात किरकोळ महागाईने केले मोठे रेकॉर्ड.. पहा, एकाच महिन्यात किती वाढलीय महागाई..?

मुंबई : किरकोळ महागाई वाढत आहे. जानेवारी महिन्यातील महागाईची आकडेवारी जाहीर झाली आहे. किरकोळ चलनवाढीचा दर डिसेंबर महिन्यात 5.66 टक्क्यांवरून जानेवारीमध्ये 6.01 टक्के होता. डिसेंबरसाठी किरकोळ चलनवाढ 5.66 टक्क्यांपर्यंत सुधारली आहे. रिजर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, जानेवारीमध्ये महागाईचा दर 6 टक्क्यांच्या आसपास असेल.

Advertisement

रिजर्व्ह बँकेने महागाई दर 4 टक्के ठेवण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे. 2% मार्जिन दिले आहे. मात्र, महागाईने हा टप्पा पार केला आहे. नोव्हेंबरमध्ये किरकोळ महागाई 4.91 टक्के, ऑक्टोबरमध्ये 4.48 टक्के होती. एक वर्षाआधी डिसेंबर 2020 मध्ये किरकोळ महागाई दर 4.59 टक्के होता.

Advertisement

किरकोळ महागाईच्या आधी जानेवारी महिन्याची घाऊक महागाईची आकडेवारी जाहीर करण्यात आली होती. सरकारी आकडेवारीनुसार डिसेंबरच्या तुलनेत जानेवारीत WPI महागाई कमी झाली आहे. घाऊक महागाईचा दर डिसेंबरमध्ये 13.56 टक्क्यांवरून जानेवारीमध्ये 12.96 टक्के राहिला. नोव्हेंबरमध्ये घाऊक महागाई 14.23 टक्के होती. सलग दहाव्या महिन्यात घाऊक महागाईचा दर दुहेरी अंकात गेला आहे.

Advertisement

आज राज्यपाल शक्तीकांत दास म्हणाले की, किमतीतील वाढ रोखण्याची आणि आर्थिक वाढ सुनिश्चित करण्याची गरज यांच्यातील समतोल साधण्याचा प्रयत्न मध्यवर्ती बँक करत राहील. रिजर्व्ह बँकेचा महागाईचा अंदाज मजबूत आहे, परंतु जागतिक कच्च्या तेलाच्या किमतीतील अस्थिरतेशी संबंधित जोखमींपासून सतर्क आहे.

Loading...
Advertisement

घाऊक किंमत निर्देशांकावर आधारित महागाई दरात वाढ झाल्यामुळे, वस्तूंचा पुरवठा खर्चिक झाल्याने सामान्य जनजीवन प्रभावित होते. गेल्या वर्षात डिसेंबरच्या तुलनेत यावर्षी जानेवारीत थोडी घट झाल्याचे सरकारी आकडेवारीवरून दिसून येते. हा एक निर्देशांक आहे ज्यावर घाऊक वस्तूंच्या किमती जाहीर केल्या जातात. अलीकडच्या काही महिन्यांत WPI महागाई दरात वाढ झाली असली तरी जानेवारीत काहीसा दिलासा मिळाला आहे. सध्या संपूर्ण जगासमोर महागाई हे मोठे आव्हान आहे. जानेवारीमध्ये अमेरिकेतील महागाईचा दर चार दशकांतील सर्वाधिक पातळीवर पोहोचला होता. किरकोळ चलनवाढीचा दर 7.5 टक्क्यांवर पोहोचला, जो फेब्रुवारी 1982 नंतरचा सर्वाधिक आहे.

Advertisement

बाब्बो.. तर पेट्रोल प्रथमच जाईल 150 पार.. पहा, कुठे उडालाय महागाईचा भडका..?

Advertisement

केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांसाठी खुशखबर..! पहा, महागाई भत्त्याबाबत काय आहे सरकारचे नियोजन ?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply