Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

लहान योजनेत पैसे गुंतवताय..? ; मग, ‘या’ महत्वाच्या गोष्टी लक्षात ठेवाच; नुकसान होणार नाही..

मुंबई : जर तुम्ही लहान बचत योजनेत गुंतवणूक करत असाल तर तुम्हाला परतावा आणि करांचा संपूर्ण हिशेब ठेवावा लागेल. चलनवाढीच्या दरापेक्षा जास्त परतावा मिळावा म्हणून आपण छोट्या बचत योजनेत पैसे जमा करतो. जर परतावा महागाई दरापेक्षा कमी असेल तर योजनेत पैसे जमा करण्यात काही अर्थ नाही. तसेच योजनेचा कर परताव्यात मिळालेल्या रकमेपेक्षा जास्त भरावा लागला तर दुहेरी नुकसान होईल.
या दोन महत्त्वाच्या गोष्टी लक्षात घेऊन छोट्या बचत योजनांमध्ये गुंतवणूक केली पाहिजे.

Advertisement

कर दायित्वाबद्दल सांगितले जात आहे कारण, प्रत्येक लहान बचत योजनेला काही कर भरावा लागतो. तथापि, काही योजना करमुक्त देखील आहेत. तुमचा फायदा पाहण्यासाठी, तुम्ही परताव्याचा दर आणि कर दायित्व यांची तुलना करणे आवश्यक आहे.

Advertisement

यामध्ये सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी, सुकन्या समृद्धी योजना, राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र, मासिक उत्पन्न योजना, किसान विकास पत्र, आवर्ती ठेव, ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना अशी नावे आढळतात.

Advertisement

तुम्ही मुदत ठेव (FD) चे दर टाइम डिपॉझिटमध्ये पाहू शकता. एफडी 7 दिवस ते 10 वर्षांसाठी येतात. तुम्ही तुमच्या सोयीनुसार FD चा कालावधी घेऊ शकता. FD वर वार्षिक 3.5% ते 6.8% पर्यंत व्याज असते. तुम्ही FD मध्ये कमीत कमी रु 500 आणि जास्तीत जास्त कितीही रक्कम जमा करू शकता. FD वर मिळणाऱ्या व्याजावर तुमच्या कर स्लॅबनुसार कर आकारला जातो. जर व्याज 40,000 रुपयांपेक्षा जास्त असेल तर 10% TDS कापला जाईल.

Loading...
Advertisement

सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी किंवा PPF 15 वर्षांसाठी येतो. सध्या त्यावर 7.1% व्याज मिळत आहे. यामध्ये वार्षिक किमान 500 रुपये ते कमाल 1.5 लाख रुपये जमा करता येतील. व्याजावर कोणताही कर नसला तरी ठेवीची मर्यादा 1.5 लाख इतकी आहे. यानंतर नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट किंवा एनएससीचे नाव येते. NSC 5 वर्षांच्या कालावधीसाठी येते. त्यावर 6.8 टक्के व्याज मिळते. तुम्ही किमान रु. 100 ते जास्तीत जास्त कितीही पैसे जमा करू शकता. NSC मधून मिळणाऱ्या व्याजावर कर आकारला जातो आणि तो तुमच्या कर स्लॅबवर अवलंबून असतो.

Advertisement

मासिक उत्पन्न योजनेमध्ये, तुम्ही पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना घेऊ शकता. ही योजना 5 वर्षांसाठी आहे, ज्यावर 6.6% व्याज मिळते. तुम्ही दरवर्षी किमान 1500 रुपये आणि कमाल 4.5 लाख रुपये जमा करू शकता. मिळालेल्या व्याजावर कर स्लॅबनुसार कर भरावा लागेल. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना 5 वर्षांसाठी आहे आणि 7.4% व्याज देते. यामध्ये किमान 1000 रुपये आणि जास्तीत जास्त 15 लाख रुपये जमा करता येतील. उत्पन्नावर मिळणाऱ्या व्याजावर कर आकारला जातो.

Advertisement

किसान विकास पत्र किंवा KVP चा कार्यकाळ 124 महिने किंवा 10 वर्षे आणि 4 महिने असतो. या काळात KVP चे पैसे दुप्पट होतात. या खात्यावर 6.9% व्याज आहे. तुम्ही किमान रु. 1,000 आणि कमाल कितीही पैसे जमा करू शकता. या खात्यात मिळणारे व्याज पूर्णपणे करपात्र आहे. सुकन्या समृद्धी योजना मुलींसाठी आहे ज्यामध्ये वार्षिक 7.6% व्याज मिळते. तुम्ही वार्षिक किमान 250 रुपये आणि कमाल 1.5 लाख रुपये जमा करू शकता. मिळणाऱ्या व्याजावर कोणताही कर नाही.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply