Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नव्या वर्षात ‘आम आदमी’ ला किरकोळ दिलासा; पहा, महागाईबाबत काय आहे सरकारी अहवाल..?

मुंबई : देशात इंधनाच्या किंमती भरमसाठ वाढल्या आहेत, खाद्य पदार्थांचे भावही वाढले आहेत. महागाईत वाढ झाली आहे, अशा परिस्थितीत नागरिकांना थोडा दिलासा देणारी बातमी मिळाली आहे. सरकारी आकडेवारीनुसार, डिसेंबरच्या तुलनेत घाऊक महागाई (WPI महागाई) जानेवारीमध्ये कमी झाली आहे. WPI चलनवाढीला घाऊक किंमत निर्देशांक आधारित महागाई म्हणतात. घाऊक किंमत निर्देशांकावर आधारित महागाई दर वाढल्यामुळे, वस्तूंचा पुरवठा खर्चिक झाल्याने सामान्य जनजीवन प्रभावित होते.

Advertisement

गेल्या वर्षीच्या डिसेंबरच्या तुलनेत यावर्षी जानेवारीत थोडी घट झाल्याचे सरकारी आकडेवारीवरून दिसून येते. डिसेंबरमध्ये WPI महागाई दर 13.56 टक्के होता, तो जानेवारीमध्ये 12.96 टक्क्यांवर आला. येथे WPI म्हणजे घाऊक किंमत निर्देशांक. हा एक निर्देशांक आहे ज्यावर घाऊक वस्तूंच्या किमती जाहीर केल्या जातात. अलिकडच्या काही महिन्यांत WPI महागाई दरात वाढ झाली असली तरी जानेवारीत काहीसा दिलासा मिळाला आहे. त्यामुळे आगामी काळात महागाई कमी होण्याची शक्यता असल्याचे सांगितले जात आहे.

Advertisement

दरम्यान, चालू तिमाही जानेवारी-मार्च 2022 मध्ये, किरकोळ महागाई ग्राहकांना आणखी त्रास देणार आहे. या महागाईतून लवकर सुटका होण्याची शक्यता आहे मात्र, नवीन आर्थिक वर्ष सुरू झाल्यानंतरच यामध्ये नरमाई येण्याची चिन्हे आहेत, असे रिजर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी सांगितले होते. म्हणजे, आणखी काही काळ देशातील लोकांना या संकटाचा सामना करावा लागणार आहे.

Loading...
Advertisement

चलनविषयक समितीच्या तीन दिवसीय बैठकीनंतर, राज्यपाल शक्तीकांत दास यांनी 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी अंदाजे किरकोळ महागाईची आकडेवारी जाहीर केली. ते म्हणाले होते की, पुढील आर्थिक वर्षात किरकोळ महागाई 4.5 टक्के राहण्याची अपेक्षा आहे. चलनवाढीचा दर चालू तिमाहीत सर्वाधिक राहील, पण तो 6 टक्क्यांच्या निश्चित मर्यादेच्या पुढे जाणार नाही. तथापि, वृत्तसंस्था रॉयटर्सने अर्थतज्ज्ञांमध्ये केलेल्या सर्वेक्षणात म्हटले आहे की, जानेवारीमध्ये किरकोळ चलनवाढीचा दर 6 टक्क्यांवर पोहोचेल.

Advertisement

महागाईचा त्रास कधी होणार कमी..? ; RBI गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी दिलीय महत्वाची माहिती..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply