Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कच्च्या तेलाने केलेय मोठे रेकॉर्ड..! सर्वसामान्यांना लवकरच बसू शकतो ‘हा’ मोठा झटका; पहा, कसे बिघडलेय तेलाचे गणित ?

मुंबई : सन 2014 नंतर प्रथमच कच्च्या तेलाचा दर प्रति बॅरल 100 डॉलरवर पोहोचला आहे. यामुळे तुम्हाला लवकरच झटका बसण्याची शक्यता आहे आणि तेलाच्या किमती खूप वाढू शकतात. कच्च्या तेलाच्या किमतीत वाढ झाल्याने महागाई वाढू शकते. जगभरातील केंद्रीय बँकांसाठी ही काळजीची बाब आहे कारण बँका अजूनही कोरोना संकटाच्या दबावातून अर्थव्यवस्थेला बाहेर काढण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. G-20 च्या वित्त प्रमुखांची या आठवड्यात या वर्षात प्रथमच बैठक होणार असून महागाई हा मुख्य मुद्दा राहणार आहे.

Advertisement

किमतीत वाढ झाल्याने ऊर्जा निर्यातदारांना फायदा होतो. तेलाच्या किमतीचा परिणाम अर्थव्यवस्थांवर आधीपेक्षा जास्त असेल. यामुळे कंपन्या आणि ग्राहक या दोघांचाही खर्च वाढेल. खाद्यपदार्थ, वाहतुकीसह सर्व वस्तूंच्या किमती वाढतील. या महिन्याच्या अखेरीस कच्चे तेल $100 वर पोहोचल्यास अमेरिका आणि युरोपमधील महागाई सुमारे अर्धा टक्का वाढेल. JPMorgan Chase & Co ने इशारा दिला आहे, की $150 प्रति बॅरलची भाववाढ जवळजवळ जागतिक वाढ बंद करील आणि चलनवाढीचा दर 7% पेक्षा जास्त वाढ करील.

Advertisement

ड्यूश बँक एजीचे आर्थिक संशोधन प्रमुख पीटर हूपर म्हणतात की, तेल दरवाढ आता एक व्यापक चलनवाढीची समस्या आहे. परिणामी, जागतिक वाढ मंदावण्याचे हे एक महत्त्वाचे कारण आहे. कच्च्या तेलाची किंमत एका वर्षाआधीच्या तुलनेत जवळपास 50% जास्त आहे, जी कमोडिटीच्या किमतीतील व्यापक वाढीचा भाग आहे आणि नैसर्गिक वायूवरही परिणाम झाला आहे. वाढती मागणी, रशिया आणि युक्रेनमधील भू-राजकीय तणाव आणि तणावपूर्ण पुरवठा साखळी यामुळे लॉकडाऊन नंतरच्या किमती वाढतच आहेत.

Loading...
Advertisement

तेल, कोळसा आणि नैसर्गिक वायू जागतिक अर्थव्यवस्थेसाठी 80% पेक्षा जास्त ऊर्जा प्रदान करतात. कन्सल्टन्सी, गवेकल रिसर्च लिमिटेडच्या मते, यापैकी एकाची किंमत एक वर्षाआधीच्या तुलनेत आता 50% पेक्षा जास्त आहे. ऊर्जा टंचाईमुळे जागतिक पुरवठा साखळीत सतत दबाव वाढला आहे, ज्यामुळे खर्च वाढला आहे. असा अंदाज आहे की 50% वाढीमुळे महागाई दर सरासरी 60 बेस पॉइंट्सने वाढेल, ज्याचा सर्वाधिक परिणाम उदयोन्मुख अर्थव्यवस्थांवर होईल. आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने अलीकडेच जागतिक ग्राहक किमतींचा अंदाज प्रगत अर्थव्यवस्थांमध्ये सरासरी 3.9% पर्यंत वाढ केला आहे, जो उदयोन्मुख आणि विकसनशील देशांमध्ये 2.3% आणि उदयोन्मुख आणि विकसनशील देशांमध्ये 5.9% आहे.

Advertisement

कच्च्या तेलाचा उडालाय भडका..! निवडणुकीमुळे सरकारने ‘तो’ निर्णय घेतला नाही; जाणून घ्या, किती वाढलेत भाव..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply