Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. म्हणून अमेरिकेवर भडकलेत तालिबानी..! अमेरिकेने ‘त्या’ जप्त केलेल्या पैशांचे केलेय ‘असे’ काही..

दिल्ली : तालिबानने अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांच्या निर्णयावर प्रतिक्रिया दिली आहे, ज्या अंतर्गत अमेरिका आता येथे जप्त केलेली अफगाणिस्तानची $7 अब्ज संपत्ती मुक्त करेल. या पैशाचे दोन भाग केले जातील, त्यानंतर त्यातील एक भाग अफगाणिस्तानमधील नागरिकांसाठी मानवतावादी मदत आणि दुसरा भाग 9/11 च्या दहशतवादी हमल्यातील पीडितांना मदत करण्यासाठी दिला जाईल. स्थानिक खामा प्रेसनुसार, अमेरिकेच्या या निर्णयावर तालिबानी नेते मात्र चांगलेच भडकले आहेत. संयुक्त राष्ट्रांतील तालिबानचे राजदूत यांनी सांगितले, की हा पैसा फक्त अफगाणिस्तानच्या लोकांचा आहे.

Advertisement

त्यांनी आपल्या एका ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, ‘द अफगाणिस्तान बँक – सेंट्रल बँक ऑफ अफगाणिस्तानचे रिजर्व्ह सरकार आणि गटांचे नाही, तर अफगाणिस्तानच्या लोकांची मालमत्ता आहे. याचा उपयोग केवळ आर्थिक धोरणाच्या अंमलबजावणीसाठी, व्यापार सुलभ करण्यासाठी आणि देशाच्या आर्थिक व्यवस्थेला चालना देण्यासाठी केला जातो. अमेरिकी बँकांकडे अजूनही $3.5 बिलियन फ्रीज आहेत.

Advertisement

इतर कोणत्याही कारणासाठी पैसे गोठवणे आणि वाटणे हा अन्याय आहे आणि तो अफगाणिस्तानच्या जनतेला मान्य नाही. अमेरिका त्वरित निधी जारी करणार नाही. परंतु बिडेनच्या आदेशाने बँकांना जप्त केलेल्या निधीपैकी $3.5 अब्ज अफगाण मदत आणि मूलभूत गरजांसाठी मानवतावादी गटांद्वारे वितरणासाठी ट्रस्टला प्रदान करण्याचे आवाहन केले आहे.

Advertisement

ऑगस्टमध्ये तालिबानने देशाचा ताबा घेतल्यानंतर अफगाणिस्तानला मिळणारा आंतरराष्ट्रीय निधी बंद करण्यात आला आणि देशाची विदेशातील अब्जावधी डॉलर्सची संपत्ती, मुख्यतः अमेरिकेतील, जप्त करण्यात आली. व्हाईट हाऊसने एका निवेदनात म्हटले आहे की हा आदेश “अफगाणिस्तानातील लोकांना या पैशातून मदत करण्यासाठी आणि तालिबानच्या हातातून पैसे बाहेर ठेवण्याचा मार्ग प्रदान करण्यासाठी देण्यात आला आहे.”

Loading...
Advertisement

दरम्यान, भारतही अफगाणिस्तानला मदत करणार आहे. यासाठी केंद्र सरकारने यंदाच्या बजेटमध्ये अफगाणिस्तानला मदत करण्यासाठी निधीची तरतूद केली आहे. या संकटग्रस्त देशाची मदत करण्यासाठी बजेटमध्ये 200 कोटी रुपये तरतूद केली आहे. ही मदत भारत अफगाणिस्तानला देणार आहे. मात्र, तेथील परिस्थिती लक्षात घेऊनच मदत केली जाणार असल्याचे सरकारने स्पष्ट केले आहे. म्हणजे, या देशातून भारता विरोधात कारवाया होणार नाही, पाकिस्तानी दहशतवाद्यांना येथून कोणतीही मदत मिळणार नाही, या महत्वाच्या गोष्टी लक्षात घेणार आहे. त्यानंतरच अफगाणिस्तानला मदत द्यायची की नाही, याबाबत निर्णय होऊ शकतो.

Advertisement

भारताविरोधात कारवाया होणार नाहीत, याची हमी तालिबान सरकारला द्यावी लागणार आहे. तालिबान सत्तेवर आल्यानंतर भारताने दोन टप्प्यात अफगाणिस्तानला मानवतावादी मदत दिली आहे. मात्र ही मदत केवळ आंतरराष्ट्रीय संस्थांमार्फत देण्यात आली आहे. अर्थसंकल्पात वेगळी तरतूद करून भारताने तालिबानला आर्थिक मदतीची गरज भासल्यास या संदर्भात निर्णय घ्यावे लागतील, असे संकेतही दिले आहेत.

Advertisement

तालिबानमुळे पाकिस्तानसाठी नवे टेन्शन..! ‘तसे’ घडले तर पाकिस्तानचे होईल मोठे नुकसान; जाणून घ्या, नेमके काय घडलेय..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply