Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

देशात कोळशाचा दुष्काळ नाहीच..! पहा, ‘त्या’ प्रकल्पांना रोज किती दिला जातोय कोळसा..?

दिल्ली : सार्वजनिक क्षेत्रातील कोल इंडिया लिमिटेड (सीआयएल) ने शनिवारी सांगितले, की ते सध्या गैर-ऊर्जा क्षेत्राला दररोज सुमारे 3.4 लाख टन कोळशाचा पुरवठा करत आहे. जो या क्षेत्राला कंपनीकडून सरासरी पुरवठा आहे. सीआयएलने म्हटले आहे, की या क्षेत्राला पुरवठा वाढ करण्यासाठी कोळशाचा पुरेसा बफर साठा आहे आणि बिगर ऊर्जा क्षेत्रासाठी कोळशाची कमतरता नाही. खरं तर, अलीकडेच कामगार संघटनेने असा आरोप केला होता, की देशातील बिगर ऊर्जा क्षेत्रात कोळशाची टंचाई निर्माण झाली आहे आणि अनेक वीज प्रकल्प बंद पडण्याच्या मार्गावर आहेत.

Advertisement

कामगार संघटनेने असा आरोप केला होता, की देशातील बिगर ऊर्जा क्षेत्रात कोळशाची टंचाई निर्माण झाली आहे आणि अनेक वीज प्रकल्प बंद पडण्याच्या मार्गावर आहेत. स्टील आणि अॅल्युमिनिअमसह विविध क्षेत्रातील खाजगी-वापरासाठीचे पॉवर प्लांटमध्ये इंधनाच्या टंचाईच्या अहवालात CIL चे विधान महत्त्वाचे आहे. CIL ने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “कोल इंडियाने चालू आर्थिक वर्षात एप्रिल ते जानेवारी दरम्यान NPS ला 1017 दशलक्ष टन कोळशाचा पुरवठा केला आहे, जो 2019-2020 मधील कोरोनापूर्व काळात 94 दशलक्ष टनांपेक्षा 82 टक्के जास्त आहे.

Advertisement

“या कालावधीत, ऊर्जा क्षेत्राच्या पुरवठ्यापेक्षा गैर-ऊर्जा क्षेत्रातील ग्राहकांना पुरवठा जास्त दराने वाढला. कंपनीने सांगितले की, “सीआयएलकडे बिगर ऊर्जा क्षेत्राला पुरवठा वाढ करण्यासाठी पुरेसा बफर साठा आहे. कोळशाच्या उपलब्धतेबाबत कोणतीही अडचण नाही.

Advertisement

कोळसा क्षेत्रातील सुधारणांमुळे देशांतर्गत इंधनाचे उत्पादन 9.01 टक्क्यांनी वाढले आहे. एकूणच, चालू आर्थिक वर्षात नोव्हेंबरपर्यंत कोळशाचे उत्पादन 2019-20 च्या याच कालावधीतील 41.055 दशलक्ष टनांवरून वाढून 44.754 दशलक्ष टन झाले आहे. सरकारी निवेदनात म्हटले आहे, की आर्थिक वर्ष 2020-21 हे तुलना वर्ष म्हणून घेतले गेले नाही. याचे कारण म्हणजे कोविड-19 साथीच्या प्रतिबंधासाठी टाकण्यात आलेल्या निर्बंधांमुळे औद्योगिक उत्पादनावर गंभीर परिणाम होत आहे.

Loading...
Advertisement

“कोळशाचे देशांतर्गत उत्पादन वाढल्याने विजेची मागणी वाढली असूनही, या इंधनाच्या आयातीत लक्षणीय घट झाली आहे,” असे निवेदनात म्हटले आहे. 2019-20 या आर्थिक वर्षात उत्पादित झालेल्या 638.82 अब्ज युनिटच्या तुलनेत हे प्रमाण 5.17 टक्क्यांनी जास्त आहे. एप्रिल-नोव्हेंबर 2019 मध्ये आयात केलेल्या कोळशापासून 61.78 अब्ज युनिट वीजनिर्मिती झाली. 2021-22 मध्ये याच कालावधीत ते 51.38 टक्क्यांनी घसरून 30.04 अब्ज युनिट्सवर आले.

Advertisement

चालू आर्थिक वर्षात एप्रिल-नोव्हेंबर या कालावधीत सर्व पातळीवरील कोळशाची आयात 18.36 टक्क्यांनी घटून 10.74 कोटी टन झाली आहे, जी 2019-20 च्या याच कालावधीतील 13.15 कोटी टन होती. एकूणच, कोळशाची आयात समीक्षाधीन कालावधीत सुमारे 11.13 टक्क्यांनी कमी होऊन 14.71 कोटी टन झाली आहे.

Advertisement

.. तर बंद पडू शकतात देशातील पॉवर प्लांट; पहा, कुणी दिलाय ‘हा’ इशारा; काय आहे देशातील परिस्थिती

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply