Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून अदानींची अंबानींवर मात; पहा कशी टाकली ग्लोबलायझेशनच्या जमान्यात कात..!

मुंबई : अगदी किचन, विमानतळ, बंदरापासून ऊर्जा क्षेत्रापर्यंत मजबूत दबदबा असलेल्या अदानी समूहाचे अध्यक्ष गौतम अदानी यांनी शुक्रवारी पुन्हा एकदा रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे मालक मुकेश अंबानी यांना मागे टाकत आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती बनले. गेल्या काही दिवसांपासून या शर्यतीत कधी अंबानी तर कधी अदानी मागे जात आहेत. गौतम अदानींचे साम्राज्य कुठे, कसे पसरले ते जाणून घेऊ या.

Advertisement

मुकेश अंबानींना मागे टाकल्यानंतर गौतम अदानी पुन्हा एकदा जगातील टॉप 10 श्रीमंतांच्या यादीत पोहोचले आहेत. आता अदानी 91.2 अब्ज डॉलर्सच्या संपत्तीसह 10 व्या क्रमांकावर पोहोचली आहे. तर मुकेश अंबानी ९१.० अब्ज डॉलर्ससह ११व्या स्थानावर आहेत. फोर्ब्स रिअल टाईम बिलियनेअर इंडेक्सनुसार गुरुवारी अदानी यांच्या संपत्तीत 2.1 बिलियन डॉलरची वाढ झाली. यापूर्वी 3 फेब्रुवारीला अदानींनी अंबानींना मागे टाकत आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तीचा किताब पटकावला होता. मात्र 9 फेब्रुवारीला अंबानींनी त्यांना पुन्हा मागे टाकले होते. आता पुन्हा एकदा गौतम अदानींनी लांब उडी घेत टॉप-10 मध्ये स्थान मिळवले आहे.

Advertisement

असा सुरू झाला अदानींचा प्रवास : गौतम अदानी यांचा जन्म 24 जून 1962 रोजी अहमदाबाद, गुजरात येथे झाला. त्यांचे कुटुंब अहमदाबादच्या पोळ भागातील एका चाळमध्ये राहत होते. गुजरात विद्यापीठातून बी.कॉमचे शिक्षण घेतल्यानंतर गौतम अदानी यांनी व्यवसायासाठी मुंबई गाठली आणि येथून त्यांचा प्रवास सुरू झाला. 1978 मध्ये त्यांनी हिरे बाजारात हात आजमावला. पण त्याचे नशीब 1981 पासून चमकू लागले जेव्हा त्यांच्या मोठ्या भावाने त्यांना अहमदाबादला प्लास्टिक व्यवसायात सहभागी होण्यासाठी बोलावले. यानंतर 1988 मध्ये अदानी एंटरप्रायझेस लिमिटेडचा उदय झाला. धातू, कृषी उत्पादने आणि कापड यासारख्या उत्पादनांमध्ये कमोडिटी व्यापार सुरू केला.

Advertisement

१९९१ नंतर मागे वळून पाहिलेच नाही : 1991 मध्ये झालेल्या आर्थिक सुधारणांमुळे अदानी समूहाचा व्यवसाय दिवसेंदिवस वाढत गेला आणि ते बहुराष्ट्रीय उद्योगपती म्हणून उदयास आले. 1995 हे गौतम अदानी यांच्यासाठी मोठे यश ठरले जेव्हा त्यांच्या कंपनीला मुंद्रा बंदर चालवण्याचे कंत्राट मिळाले. गौतम अदानी यांनी त्यांच्या व्यवसायात वैविध्य आणले आणि 1996 मध्ये अदानी पॉवर लिमिटेड अस्तित्वात आली. 10 वर्षांनंतर कंपनीने वीज निर्मितीच्या व्यवसायात प्रवेश केला. यानंतर त्यांनी मागे वळून न पाहता घरपोच रेशनपासून ते कोळसा खाणीपर्यंत रेल्वे ते विमानतळ आणि बंदरांपर्यंत वीज पोहोचवण्याच्या व्यवसायात आपले अस्तित्व निर्माण केले.

Advertisement

शेअर बाजारात सात कंपन्या सूचिबद्ध : अलीकडेच अदानी समूहाची अदानी विल्मार ही कंपनी शेअर बाजारात लिस्ट झाली आणि गुंतवणूकदारांची चांगलीच चांदी झाली. स्टॉक एक्स्चेंजवर सूचीबद्ध होणारी अदानी समूहाची ही सातवी कंपनी आहे. याआधी अदानी एंटरप्रायझेस, अदानी ग्रीन एनर्जी, अदानी टोटल गॅस, अदानी ट्रान्समिशन, अदानी पोर्ट्स आणि अदानी पॉवर सूचीबद्ध आहेत. 2020 च्या सुरुवातीपासून अदानी ग्रीन आणि अदानी टोटल गॅसचे शेअर्स 1000 टक्क्यांहून अधिक वाढले आहेत. अदानी एंटरप्रायझेसच्या मते 1994 मध्ये, पहिल्या कंपनीचे शेअर्स बीएसई आणि एनएसईवर सूचीबद्ध झाले होते. त्यावेळी एका शेअरची किंमत 150 रुपये होती. पण ही फक्त सुरुवात होती.

Loading...
Advertisement

मुंद्रा बंदर : 1995 मध्ये अदानी समूहाने मुंद्रा बंदराचे काम सुरू केले. 8,000 हेक्टरमध्ये पसरलेले अदानीचे मुंद्रा बंदर हे भारतातील सर्वात मोठे खाजगी बंदर आहे. हे अदानी समूहासाठी सर्वाधिक फायदेशीर ठरले आहे.

Advertisement

रेशन व्यवसाय : जानेवारी 1999 मध्ये, अदानी समूहाने विल अॅग्री बिझनेस ग्रुप विल्मारसोबत हातमिळवणी करून खाद्यतेल व्यवसायात प्रवेश केला. आज, अदानी-विल्मर कंपनी देशात सर्वाधिक विकले जाणारे फॉर्च्यून खाद्यतेल तयार करते. कंपनी पीठ, तांदूळ, डाळी, साखरेचे उत्पादनही करते. रेशन उत्पादनांच्या निर्मितीबरोबरच, 2005 मध्ये अदानी समूहाने आणखी एक मोठे पाऊल उचलले आणि भारतीय अन्न महामंडळाच्या सहकार्याने देशात मोठ्या सायलोचे उत्पादन सुरू केले. सायलोमध्ये मोठ्या प्रमाणात धान्य साठवले जाते.

Advertisement

कोळसा खाण : 2010 मध्ये अदानीने ऑस्ट्रेलियाच्या लिंक एनर्जीकडून 12,147 कोटींना कोळसा खाण खरेदी केली होती. गीली बेस्ट क्वीन आयलंडमध्ये असलेल्या या खाणीमध्ये 7.8 अब्ज टन खनिज साठे आहेत ज्यातून दरवर्षी 60 दशलक्ष टन कोळसा तयार होतो. 2015 नंतर अदानी समूहाने लष्कराला संरक्षण उपकरणे पुरवण्याचे कामही सुरू केले. यासोबतच काही काळानंतर अदानीने नैसर्गिक वायूच्या क्षेत्रात व्यवसाय वाढवला. 2017 मध्ये त्यांच्या कंपनीने सोलर पीव्ही पॅनल्सचे उत्पादन सुरू केले.

Advertisement

विमानतळ : 2019 मध्ये अदानी समूहाने विमानतळ क्षेत्रात आपले अस्तित्व जाणवले. अदानी समूह सध्या अहमदाबाद, लखनौ, मंगळुरु, जयपूर, गुवाहाटी आणि तिरुवनंतपुरमसह देशातील सहा विमानतळांचे आधुनिकीकरण करत आहे. गौतम अदानी यांच्या नेतृत्वाखालील अदानी समूहाची मुंबई इंटरनॅशनल एअरपोर्ट लिमिटेडमध्ये ७४ टक्के हिस्सेदारी आहे. यासोबतच गौतम अदानी यांचा समूह खासगी आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply